Chào các bạn.
Mình đang tìm hiểu về dòng PLC S7-1200 của Siemens phục vụ dự án nâng cấp hệ thống điện điều khiển của công ty.
Bên mình đang quản lý một trạm xử lý nước thải tập trung. Hiện tại toàn bộ điều khiển đều sử dụng các nút bấm trên tủ điều khiển ở bên dưới phòng máy. Yêu cầu của Giám đốc bên mình với anh em kỹ thuật là phải nâng cấp cải tạo hệ thống để có thể điều khiển và giám sát ngay tại phòng điều hành.
Mình đã tìm hiểu và thấy con PLC S7-1200 cùng các module DI/DO phù hợp với yêu cầu của bên mình.
Anh em kỹ thuật đã mô phỏng trên phần mềm TIA Portal v13 + WinCC RT Professional thì chạy được rồi.
Nhưng bên mình định dùng máy tính để điều khiển chứ không dùng HMI.
Do vậy nên nảy sinh vấn đề là ko biết build phần mềm để cài lên máy tính như thế nào. Vì vậy mong anh em trên diễn đàn có thể gợi ý và góp ý với mình xem cách làm thế nào để tạo thành phần mềm chạy được trên máy tính?
Mong anh em giúp đỡ vì bên mình anh em kỹ thuật không có ai chuyên về tự động hóa. Mình học về điện tử - viễn thông nên có chút liên quan để đọc tài liệu nhưng đến đoạn này thì bó tay . Tìm khắp nơi trên mạng toàn chỉ thấy nói về viết giao diện cho HMI, ko thấy chỗ nào chỉ cách tạo được phần mềm chạy trên máy tính.
Xin cám ơn!