Đăng Ký
Kết quả 1 đến 3 của 3
    Thành viên cấp 1
    Thanks
    2

Cần giúp đỡ về kết nối PLC S7-300 và mạng Modbus-RTU

Hi mọi người!
    Mình mở topic này muốn tham khảo các pro về mạng modbus RTU.
    Hiện các thiết bị trường của mình đều có hỗ trợ giao thức Modbus-RTU chuẩn đường truyền RS485.
    Bộ điều khiển của mình dùng S7-300, có module CP343-1 lean. Vậy cho mình hỏi
    mình nên dùng thiết bị đọc modbus của siemens hay dùng thiết bị của hãng thứ 3 để đọc dữ liệu
    về PLC. Xét trên phương diện tối ưu hoạt động cho PLC và ổn định ( chưa xét đến giá thành).

Mình cảm ơn rất nhiều!

Thành viên cấp 1
    Thanks
    16
    Theo mình nghĩ là như nhau vì Modbus hiện tại đã là 1 chuẩn truyền thông chung.
    Nếu bạn muốn tính ổn định cao thì bạn nên tham khảo tính ổn định của sản phẩm khác (nhiều sản phẩm khác có tính ổn định cao hơn cả Siemens) xem nó thuộc loại nào SIL1, SIL2 hay SIL3 (tính ổn định càng cao thì càng đắt tiền).
    Ngoài ra sản phẩn thông dụng, mình dễ dàng sử dụng, thao tác và dễ mua hàng thay thế (khoản này thì Siemens là trùm rồi) cũng là yếu tố để bạn lựa chọn. Nếu mua về thiết bị tính ổn định cao mà không biết sử dụng cũng hư như thường.
    Lần sửa cuối bởi nvt2408, ngày 11-04-2014 lúc 08:53 AM.

Thành viên cấp 1
    Thanks
    2
    Hiện tại mình đang dùng bộ GW7552 của ICP DAS, tính năng cũng ổn. Cho mình hỏi nvt2408 đã sử dụng hay biết thiết bị tương tự của hãng khác hay không?
    Mình đang tìm hiểu hai kiểu mạng:
    1. Kết nối qua thiết bị Profibus/modbus gateway để đọc dữ liệu modbus-rtu
    2. Kết nối qua thiết bị ethernet/modbus gateway để đọc dữ liệu modbus-rtu
    Phương án 1 mình đã dùng trên thực tế nhưng tính ổn định của bộ GW7552 không cao!
    Phương án 2 mình đang tìm hiểu? không biết có pro này đã làm hay có kinh nghiệm về phần này hay không?

Đánh dấu