Đăng Ký
Trang 2 của 8 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 77
    Thành viên cấp 4
    Đang ở
    HoChiMinh City
    Thanks
    0
    83 lượt trong 49 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi nguyenhoang24658 Xem bài viết
    Cần giúp đỡ!
    Hiện Mình đang lập trình PLC-Omron. Hiện Mình muốn lưu giá trị Timer hoặc counter sau khi bị mất trong PLC và sau khi có điện lại thì nó sẽ đếm tiếp chứ hok reset lại giá trị ban đầu? Mong các Pác giúp đỡ.
    Đơn giản là bạn dùng Timer lưu trạng thái rồi TONR giống như bên 200 vậy đó. Bạn nên sử dụng lệnh Reset timer khi khởi động chương trình hoặc dùng loại ON-delay hoặc On-delay không nhớ thì tốt nhất nếu như theo ứng dụng của bạn.

Còn counter thì muốn reset thì phải dùng lệnh reset chứ khi đếm mất điện vẫn lưu kết quả nhé.

Chúc thành công
    Vinh - 0935 501 812

Thành viên cấp 9
    Thanks
    22
    124 lượt trong 97 bài viết

Sử dụng phần mềm lập trình plc omron

Mình thấy có nhiều người hỏi mình cách sử dụng phần mềm lập trình cho plc omron ,củng như cáp kết nối plc và máy tính,cách down load,upload một chương trình nên mình mở chủ đề này anh em cùng nhau đóng góp và trao đổi.

Thành viên cấp 9
    Đang ở
    HCM.City
    Thanks
    28
    51 lượt trong 38 bài viết
    anh Đà có thể chia sẻ và hướng dẫn cho mọi người cách để lấy chương trình lên một cách an toàn(để mình có thể chỉnh sửa hoặc lưu chương trình dự phòng),mà không để ảnh hưởng đến hoạt động của máy(máy vẫn hoạt động bình thường ah),e thấy đây là vấn đề mà nhiều người đi làm rất quan tâm ah
    Dao Coffee Factory, Laos P.D.R
    Hidden Content
    Hidden Content

Thành viên cấp 9
    Thanks
    22
    bạn xem cách kết nối plc omron và máy tính,và down load upload hết nhe
    http://www.mediafire.com/?sc7xcdc043s9btd
    còn trong phần mềm cx-programer lập trình cho plc omron có một chức năng rất hay là PLC BACKUP TOOL cho phép cho các bạn muốn dự phòng lại hệ thống ,nếu muốn sử dụng lại file backup cứ vào restore là xong,cách này rất hay cho nhửng người sửa hệ thống và dự phòng lại bản củ ,nếu quá trình sửa có sự cố gì cứ restore lại là xong

backup và restore giống như bạn dự phòng windows cho máy tính vậy

Thành viên cấp 9
    Đang ở
    HCM.City
    Thanks
    28
    Trích dẫn Gửi bởi daocongdabl Xem bài viết
    bạn xem cách kết nối plc omron và máy tính,và down load upload hết nhe
    http://www.mediafire.com/?sc7xcdc043s9btd
    còn trong phần mềm cx-programer lập trình cho plc omron có một chức năng rất hay là PLC BACKUP TOOL cho phép cho các bạn muốn dự phòng lại hệ thống ,nếu muốn sử dụng lại file backup cứ vào restore là xong,cách này rất hay cho nhửng người sửa hệ thống và dự phòng lại bản củ ,nếu quá trình sửa có sự cố gì cứ restore lại là xong

backup và restore giống như bạn dự phòng windows cho máy tính vậy
    thanks anh ^^,em đọc qua rồi và thấy có 1 điểm quan trọng muốn đề cập để anh em chú ý là khi lấy chương trình từ plc lên,mà trong khi plc vẫn đang hoạt động thì trước tiên chúng ta phải đổi chế độ chương trình sang Monitor (nếu để Run hay Program thì có thể khiến cho PLC dừng lại ảnh hưởng đến quá trình sản xuất),xong rồi mình Transfer>From PLC (chọn To PLC là nguy hiểm áh ^^),xong mình Save as lại đề phòng hoặc để mình có thể chỉnh sửa chương trình.
    Hidden Content
    Hidden Content

Thành viên cấp 9
    Thanks
    22
    đúng phải chọn Transfer>From PLC để upload ,nếu không để ý hoặc không cẩn thận chọn to plc là tiêu luôn.nhưng có một lưu ý nửa khi upload để lấy chương trình nên vào khu vực memory upload hết các vùng nhớ của plc để đề phòng nhiều người khi người ta viết chương trình không set thẳng các giá trị của TIMER ,hoặc counter,hoặc các vùng nhớ D ngoài chương trình ,mà họ cứ down load xuống plc sau đó họ vào vùng nhớ set online luôn,không lưu ý điểm này mà cứ lấy chương trình không khi down load trở lại hệ thống sẻ tiêu luôn,gặp nhiều nhất là họ hay làm kiểu này cho việc sử dụng PID,hoặc modbus RTU
    nói chung cẩn thận là trên hết.

Thành viên cấp 9
    Thanks
    22
    mình gửi các anh em sơ đồ chế cáp rs232 kết nối plc omron http://www.mediafire.com/?818c7s53kcbg9bd
    học plc xong mà không có cáp nạp thì hơi bị rối
    cáp nạp plc omron có nhiều loại ,nhưng có 1 loại cáp thông dụng ,dùng nạp cổng rs232 tích hợp trên plc omron (loại cổng 9pin)
    thứ nhất là các bạn cần mua sợi cáp USB-rs232 thộng dụng ngoài cửa hàng máy tính ,giá dưới 200 ngàn,thứ 2 là mua làm thêm một sợi dây 9 chân theo sơ đồ link mình up là ok(sợi cáp này down load ,upload chương trình cho plc và cả kết nối scada luôn ,mình đả test thử kết nối wincc flexible và citect với plc omron cj1m đều ok hết)

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi daocongdabl Xem bài viết
    mình làm một đoạn video giới thiệu một số lệnh cơ bản plc omron. trước tiên mình sẻ làm các lệnh cơ bản như ( and,andnot ,or, setB ,rsetB,KEEP,TIMER,COUNTER) CÁC LỆNH CÒN LẠI MÌNH SẺ LÀM SAU
    http://www.mediafire.com/?bx81507tm08k9m0
    cảm ơn bác ĐÀ nhiều lắm, vậy là em ko phải "mọt sách" nữa rồi đoạn video của bác rất hay. Bác có thể giới thiệu thêm về các bit đặc biệt như: HR;IR;SR;AR;DR được không ạ, nếu có cả video hướng dẫn thì càng tốt

hongminhbv
    Guest
    Mình mới sưu tầm được file hướng dẫn sử dụng Phần mềm Cx-programer của omron các bạn tham khảo
    http://www.mediafire.com/?aoto1f9r9ib94pe

Thành viên cấp 9
    Đang ở
    HCM.City
    Thanks
    28
    Trích dẫn Gửi bởi nguyentu_bag Xem bài viết
    Mình mới sưu tầm được file hướng dẫn sử dụng Phần mềm Cx-programer của omron các bạn tham khảo
    http://www.mediafire.com/?aoto1f9r9ib94pe
    thanks bạn nhưng bạn qua mục HMI của Omron mà post,đây là mục bên plc mà,để mọi người có thể tiện theo dõi và download hơn
    Hidden Content
    Hidden Content

Trang 2 của 8 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... CuốiCuối

Đánh dấu