Đăng Ký
Trang 2 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 32
    Thành viên cấp 1
    Thanks
    3
    0 lượt trong 0 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi tran_hieu0983 Xem bài viết
    PIW256 - PIW 257 không tồn tại từ nhớ PIW257 nhé ( chỉ tồn tại 2 byte PIB256 và PIB257 mà thôi) muốn sử dụng đúng thì phải coi lại PIW256 chứ không có 257.
    Và chú ý với bộ ADC16bit thì bạn không xài được FC105 cho hệ thống do đó bạn phải hiểu Analog và độ scale để tự viết lại chương trình nhé.

Chúc thành công.
    Vâng. Hôm qua là em viết nhầm nó phải là 2 byte mới đúng. Anh Trần Hiếu à, em mới làm quen với analog nên bài toán của em chỉ cần so sánh giá trị số mà giá trị tương tự đã được modul analog đã chuyển đổi sang giá trị số và so sánh giá trị số đó với một giá trị nào đó để đóng-mở một biến đầu ra. Như vậy mình không dùng FC 105 có được không?
    Và em cũng muốn hỏi anh về cơ chế hoạt động của modul analog 8x16bits. Có phải trong modul ấy chỉ có một bộ chuyển đổi gồm 16 công tắc cho cả 8 kênh. Và khi làm việc nó sẽ chuyển đổi tuần tự cho từng kênh một và cứ hỏi hết một vòng nó lại hỏi lại từ đầu đúng không ạ? Em đang quan tâm đến thời gian giữa hai lần chuyển đổi trên 1 kênh hay thời gian lấy mẫu là nhanh hay chậm.
    Trong bài toán của em, có phải dùng đến các OB ngắt không ạ?
    Thanks anh.!

Little PLC

Đang ở
    Mọi câu hỏi hãy đưa lên diễn dàn. Tôi không dùng hộp thư riêng.
    Thanks
    257
    1,084 lượt trong 567 bài viết
    http://plcvietnam.com.vn/showthread.php?t=11

bạn coi thêm tại đó nha
    Hidden Content

Trần Văn Hiếu
    Email: Hidden Content
    Sđt: (+84)987 - 338 - 334

Thành viên cấp 1
    Thanks
    3
    0 lượt trong 0 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi tran_hieu0983 Xem bài viết
    http://plcvietnam.com.vn/showthread.php?t=11

bạn coi thêm tại đó nha
    Vâng. Ở trường em chỉ được học PLC với các tín hiệu số I/O thôi, nên bây giờ tìm hiểu và lập trình analog cho nó thì cứ như người trên mây ấy.hi. Rất cảm ơn các anh đã chia sẻ.!

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    anh em cho mình hỏi như mình lấy tín hiệu từ ngõ vào analog PIW... cho vào ngõ PV_PER, giá trị mình đặc thì mình cho vào ngõ SP_INT
    trong khi dó các giá tri như: gian, ti ,td mình đã sét hết, các giá trị PVPER đã cho TRUE mà tại sao giá trị ER ra vãn lớn khi minh đã cho giá tri đặc và giá trị hồi tiếp gàn bằng nhâu rồi, phải chăng là sự khác nhau giữa tính chất của hai ngõ vào làm nên sự khác biết đó, trong khi đó mình đã chuẩ hóa đầu vào pv_per nó bị sao anh em giúp mình với

Thành viên Mới
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    các bác cho em hỏi thăm.nếu em dùng lm35 để đo dải nhiệt độ từ -50~150.vậy đầu ra của cảm biến :-50 sẽ tương ứng với -550mv.150 thì sẽ tương ứng 1500mv.vậy ta sẽ chọn các switch của plc s7-200 trong khoảng nào 0-5v hay -/+5v.và -50 độ sẽ tương ứng với 0 ,150 sẽ tương ứng với 32000 để áp dụng vào tìm công thức tính toán trong plc phải không.mình còn lờ mờ cái vụ này quá mà đang làm đồ án nên nhờ các bác giải thích giùm.cám ơn rất nhiều.

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi soluuhuongyhik Xem bài viết
    các bác cho em hỏi thăm.nếu em dùng lm35 để đo dải nhiệt độ từ -50~150.vậy đầu ra của cảm biến :-50 sẽ tương ứng với -550mv.150 thì sẽ tương ứng 1500mv.vậy ta sẽ chọn các switch của plc s7-200 trong khoảng nào 0-5v hay -/+5v.và -50 độ sẽ tương ứng với 0 ,150 sẽ tương ứng với 32000 để áp dụng vào tìm công thức tính toán trong plc phải không.mình còn lờ mờ cái vụ này quá mà đang làm đồ án nên nhờ các bác giải thích giùm.cám ơn rất nhiều.
    nếu điên áp ra cả bạn tương ứng như thế thì ban chọn -5v đến 5v nếu, tùy thuộc vào loại cpu mà chọn switch
    còn công thưc bạn lập tình tương ứng như sau: vd: X là gia trị nhiết vào ta chưa biết AIW0 là ngõ bạ nối cảm biến vào tương ứng là ngõ A+,A- TRÊN CPU ÁNALOG thì có cách tính như sau:
    AIW0=32000-((150-X)/150-(-50))*(3200-0)
    đó là công thức tính của bà bạn

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    nếu bạn càn lấy giá trị đẻ so sánh điều khiển thì ta rút THEO X

Thành viên Mới
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    cám ơn bạn quang mình cũng chưa rõ lắm.mình thương tính theo giá trị thay đổi dòng(thường mA) hoặc áp (mV) sao trong thức của bạn lại tính theo giá trị của nhiệt độ.ví dụ mình có bài tập của Pt100 đo nhiệt từ 50 tới 80 độ.khi cho dong 0.5 mA chạy qua.mình sẽ chọn tầm đo nhiệt la từ 0~100 độ,áp sẽ thay đổi trong khoảng 50-70 mV .từ đó tính ra được tầm đo điện áp 0~100mv mình sẽ chọn switch theo tầm đo đó.sau đó dựa vào đường tuyến tính để xây dựng công thức (x-50)/20=(Aiwo-o)/32000.
    nên mình muốn hỏi
    +khi dùng Lm35 thì ta sẽ kết nối với A+ A- như thế nào khi Lm35 chỉ có 1 chân ra
    +mình chọn tầm đo -5V tới 5V thí mình đưa ra công thức ra sao có phải là (x-(-500))/1000=(Aiwo-0)/32000 không
    Cám ơn bạn

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    với LM35 chân A+ thì ban nối ngõ vào LM35, A- bạn nối vào chân GND của LM35 chân càng lại của lm35 thì nối vào nguôn dương, nên nhớ A- củng phải được nối vào GND của nguôn cấp (nếu bạn đã nối GND của lm35 vào GND của nguồn cấp rồi thì thôi).
    dòng và áp chúng ra tính là để chọn tầm trong plc cho phù hợp
    chọn tầm xong rồi chúng ta cần biết là nhiệt độ mà cảm biến cấp là bao nhiêu và chúng ta lấy đi áp dụng đê điều khiển
    các giá trị tính toán áp dụng các hàm thực toán la xong
    nếu tầm - 5v đến 5v bạn thay số 0 thành - 32000 càng (0 đến 5 thì bạn giữ nguyên công thức đó)

Thành viên Mới
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    bạn quang ơi.
    Mình sẽ kết nối như sau có phải không
    + Chân 1 : Chân nguồn đầu vào Vcc mình sẽ nối với nguồn dương 24V
    + Chân 2 : Chân đầu ra Vout mình sẽ nối với chân A+
    + Chân 3 : Chân nối GND mình sẽ nối với A-
    Mình vẫn chọn tầm đo -5~+5v khi chọn hai điểm để tính X thì mình sẽ chọn -1500mV tương ứng với -32000 còn 1500mV sẽ tương ứng với 32000.từ đó suy ra X Aiw0 phải không bạn.
    Cám ơn đã phiền bạn nhiều

Trang 2 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối

Tag của Chủ đề này

Đánh dấu