Đăng Ký
Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 32
    Little PLC

Đang ở
    Mọi câu hỏi hãy đưa lên diễn dàn. Tôi không dùng hộp thư riêng.
    Thanks
    257
    1,084 lượt trong 567 bài viết

Xử lý tín hiệu Analog In & Out

Xử lý tín hiệu Analog in và out thực ra cũng chỉ quy trình như trên mà mình vẽ ra thôi ^^. Còn lại VXL hay PLC hay Controller cũng theo nguyên tắc như trên và từ đó áp dụng từ mô hình đó ra. ^^.

P/S: ăn không ngồi rồi nghĩ ra lưu đồ đó chơi ^^
    Hidden Content

Trần Văn Hiếu
    Email: Hidden Content
    Sđt: (+84)987 - 338 - 334

2. The Following 2 Users Say Thank You to tran_hieu0983 For This Useful Post:

Thành viên Mới
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Cảm ơn bạn nhiều, mình cũng đang muốn tìm hiểu về vấn đề này.

Thành viên cấp 1
    Thanks
    3
    0 lượt trong 0 bài viết
    Các anh cho em hỏi là: Tại sao khi em mô phỏng trên PLCSIM, ở từ nhớ PIW256 nếu em nhập một giá trị a nào đó thì ở PIW257 lại có giá trị là (a.255+a). Em chưa hiểu chỗ này lắm. Các anh giải thích nhé? Thanks!

Thành viên cấp 1
    Thanks
    3
    0 lượt trong 0 bài viết
    Em đang sử dụng modul AI 8x16bit, nghĩa là có 8 cổng vào ADC 16 bít. Như vậy mỗi cổng vào chiếm 2 byte có đúng không ạ? như thế mỗi một cổng vào ADC sẽ nằm trong 2 từ nhớ PIW liền kề, ví dụ như cổng 1 sẽ có 2 từ nhớ là (PIW256 - PIW 257). Nếu đúng như vậy thì khi lập trình sẽ đánh địa chỉ như thế nào mới đúng vậy các anh?
    Em đang bắt đầu tìm hiểu về lập trình analog, cũng không biết có hỏi nhầm chủ đề không nữa. Nên rất mong các anh giúp đỡ.!

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    như em được biết thì trong analog của s7 300 nó có một con tất kí hiệu các chử A,B,C,D. chúng ta điều chỉnh kí hiệu đó cho phù hợp với giá trị đàu vào của analog, vậy đầu ra từ mức để chuyển tín hiệu ra thành áp hoạt dòng để điều khiển cơ cấu chấp hành thì chúng ta làm như thế nào?.em dang mơ hồ về nó các anh giả thích giùm

Little PLC

Đang ở
    Thanks
    257
    Trích dẫn Gửi bởi dung_gt Xem bài viết
    Các anh cho em hỏi là: Tại sao khi em mô phỏng trên PLCSIM, ở từ nhớ PIW256 nếu em nhập một giá trị a nào đó thì ở PIW257 lại có giá trị là (a.255+a). Em chưa hiểu chỗ này lắm. Các anh giải thích nhé? Thanks!
    PIW là vùng nhớ ngoại vi bạn không thể đưa giá trị vào đó mà phải dùng vùng nhớ M thay cho PI. Bạn phải hiểu về bản chất của các vùng nhớ. Bạn đã sai về cấu trúc rồi. nên mô phỏng chạy tùm lum tà la là đúng rối.

Little PLC

Đang ở
    Thanks
    257
    Trích dẫn Gửi bởi dung_gt Xem bài viết
    Em đang sử dụng modul AI 8x16bit, nghĩa là có 8 cổng vào ADC 16 bít. Như vậy mỗi cổng vào chiếm 2 byte có đúng không ạ? như thế mỗi một cổng vào ADC sẽ nằm trong 2 từ nhớ PIW liền kề, ví dụ như cổng 1 sẽ có 2 từ nhớ là (PIW256 - PIW 257). Nếu đúng như vậy thì khi lập trình sẽ đánh địa chỉ như thế nào mới đúng vậy các anh?
    Em đang bắt đầu tìm hiểu về lập trình analog, cũng không biết có hỏi nhầm chủ đề không nữa. Nên rất mong các anh giúp đỡ.!
    PIW256 - PIW 257 không tồn tại từ nhớ PIW257 nhé ( chỉ tồn tại 2 byte PIB256 và PIB257 mà thôi) muốn sử dụng đúng thì phải coi lại PIW256 chứ không có 257.
    Và chú ý với bộ ADC16bit thì bạn không xài được FC105 cho hệ thống do đó bạn phải hiểu Analog và độ scale để tự viết lại chương trình nhé.

Chúc thành công.
    Hidden Content

Trần Văn Hiếu

Little PLC

Đang ở
    Thanks
    257
    Trích dẫn Gửi bởi phamtanquang Xem bài viết
    như em được biết thì trong analog của s7 300 nó có một con tất kí hiệu các chử A,B,C,D. chúng ta điều chỉnh kí hiệu đó cho phù hợp với giá trị đàu vào của analog, vậy đầu ra từ mức để chuyển tín hiệu ra thành áp hoạt dòng để điều khiển cơ cấu chấp hành thì chúng ta làm như thế nào?.em dang mơ hồ về nó các anh giả thích giùm
    Chính xác. Các chữ A, B, C, D bạn quay đúng vị trí và cấu hình trong software cũng như thế thì nó chạy còn không thì sẽ báo lỗi nhé hoặc nếu thoát được lỗi thì analog ko hoạt động theo yêu cầu. Cần điều chỉnh cho đúng vị trí.

Chúc thành công.
    Hidden Content

Trần Văn Hiếu

10. Bài viết của "tran_hieu0983" đã được cám ơn bởi các thành viên:

Thành viên cấp 1
    Thanks
    3
    0 lượt trong 0 bài viết
    Khái niệm PI : Miền địa chỉ cổng vào của các Modul tương tự ( I/O External input). Các giá trị tương tự tại cổng vào của modul tương tự sẽ được module đọc và chuyển tự động theo những địa chỉ. Chương trình ứng dụng có thể truy cập miền nhớ PI theo từng Byte ( PIB), từng từ PIW hoặc từng từ kép PID.
    Như vậy em nghĩ các giá trị tương tự có dải từ 0~10V sẽ được modul tương tự chuyển giá trị từ 0~10V này sang các giá trị số tương ứng và giả sử ở đây chương trình chính sẽ truy cập theo từ nhớ PIW.
    Khi mô phỏng em chỉ muốn so sánh giá trị số ở các từ nhớ PIW này thì em phải chuyển giá trị từ PI này lưu vào vùng nhớ M rồi mới so sánh được à?

Little PLC

Đang ở
    Thanks
    257
    Bạn BIẾT lý thuyết khá rõ nhưng chưa hiểu. PI đúng như bạn nói nhưng đó là "Vùng nhớ ngoại vi" mà ngoại vi đó là do cảm biến thật đưa vào ( không giống như I, Q - On/off) nên phải thay bằng biến M, giả sử M như là PI.
    Chỉ có vậy thôi.

Xin hết
    Hidden Content

Trần Văn Hiếu

Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối

Tag của Chủ đề này

Đánh dấu