Đăng Ký
Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 27
    Thành viên cấp 2
    Thanks
    0
    7 lượt trong 6 bài viết
    trong 1 mạng truyền thông Profibus làm sao mà có thể có 2 chủ được bạn (một nước có hai vua dc/k)
    truyền thông cho 2 con s7-300vs s7-200
    yêu cầu con s7- 300 có chức năng truyền thông (niếu không mua module truyền thông Profibus)
    s7-200 mua thêm module EM277 chức năng trung gian trong việc truyền thông Profibus
    và một dây cap Profibus
    hoặc bạn có thể tham khảo trên đây
    http://siemenssupport.com.vn/
    good lucky!
    TÊN : VÕ VĂN AN
    HP: 0978856425
    Email: Hidden Content Hoặc Hidden Content

Thành viên cấp 7
    Đang ở
    HoChiMinhCiTy
    Thanks
    7
    43 lượt trong 37 bài viết
    Một mạng Profibus thì có nhiều master là bình thường nha bạn. Và khai bao cấu hình byte truyền nhận cũng tương tự, như kiểu master-slave qua i/o. Chiều dài kích thước truyền nhận tùy vào dòng PLC, có dòng S7-400 có thể truyền tối đa 498 byte , không rõ dòng nào nữa.

Trích dẫn Gửi bởi chi.tam92 Xem bài viết
    trong 1 mạng truyền thông Profibus làm sao mà có thể có 2 chủ được bạn (một nước có hai vua dc/k)
    yêu cầu con s7- 300 có chức năng truyền thông (niếu không mua module truyền thông Profibus)
    s7-200 mua thêm module EM277 chức năng trung gian trong việc truyền thông Profibus
    và một dây cap Profibus
    good lucky!

Hãy luôn là chính mình.
    Mail :Hidden Content

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi chi.tam92 Xem bài viết
    và một dây cap Profibus
    good lucky!
    Bạn này "Siemens Support" mà phán gì kỳ vậy nhỉ?

Thành viên Mới
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Tui thấy bạn chitam92 nói đúng mà, trong một mạng Profibus không thể có 2 master được, nói như bạn dohung vậy bạn có thể truyền thông giữa 2 plc S7-300 & S7-400 đang làm 2 master cho 2 mạng Profibus khác nhau mà không cần dùng DP-Coupler ah?
    - Nếu truyền được, bạn dohung cho mình xin tài liệu nhé.
    Cảm ơn.

Thành viên cấp 7
    Đang ở
    HoChiMinhCiTy
    Thanks
    7
    Chào bạn.
    Mình có nói truyển dữ liệu giữa 2 con master mà không cần dùng DP Couper chưa nhỉ ? Có vẻ bạn chụp mũ mình rồi.
    Nếu nói như bạn không truyển đuợc nhiều master thì mạng Profibus chỉ là những hệ đơn lẻ và không thể tích hợp làm hệ thống lớn đuợc. Nếu như mạng gồm nhiều còn S7-400, mỗi con gồm những trạm ET200M, ET200M, Inverter,PM... thì nếu các dữ liệu giữa các con 400 không truyền đuợc cho nhau thì làm sao chạy đuợc bạn ?

Trích dẫn Gửi bởi hoangdoxuan Xem bài viết
    Tui thấy bạn chitam92 nói đúng mà, trong một mạng Profibus không thể có 2 master được, nói như bạn dohung vậy bạn có thể truyền thông giữa 2 plc S7-300 & S7-400 đang làm 2 master cho 2 mạng Profibus khác nhau mà không cần dùng DP-Coupler ah?
    - Nếu truyền được, bạn dohung cho mình xin tài liệu nhé.
    Cảm ơn.

Hãy luôn là chính mình.

Thành viên Mới
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Chắc có sự hiểu nhầm với bạn dohung rồi, tại thấy bạn không đề cập gì đến DP-Coupler nên nghĩ bạn có giải pháp mới cho truyền thông 2 master qua Profibus nên hỏi bạn thử. sr bạn mình không có ý chụp mũ gì cả.

Thành viên cấp 3
    Thanks
    0
    12 lượt trong 12 bài viết
    Theo mình nghĩ trong một mạng Profibus không thể có 2 master, chỉ có 1 master còn lại đều là Slave. Còn nếu 2 master thì phải có 2 mạng Profibus khác nhau. Đây là tài liệu hướng dẫn của Siemens để truyền dữ liệu giữa 2 Master của 2 mạng Profibus khác nhau sử dụng DP Coupler, ai có DP Coupler test thử và up cho mọi người nhé
    http://www.mediafire.com/view/?5o7s7fw2he37itb
    Các loại cáp PLC, màn hình HMI : Mitubishi, Siemens, Omron, Weintek, Proface...
    LH : 0908 61 00 85 – Hidden Content
    Hidden Content

Little PLC

Đang ở
    Mọi câu hỏi hãy đưa lên diễn dàn. Tôi không dùng hộp thư riêng.
    Thanks
    257
    1,085 lượt trong 567 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi dohung Xem bài viết
    Một mạng Profibus thì có nhiều master là bình thường nha bạn. Và khai bao cấu hình byte truyền nhận cũng tương tự, như kiểu master-slave qua i/o. Chiều dài kích thước truyền nhận tùy vào dòng PLC, có dòng S7-400 có thể truyền tối đa 498 byte , không rõ dòng nào nữa.
    Hưng coi lại cái này nhé ^^. Mạng profibus đúng là có thể có nhiều master: vì có nhiều vòng khác nhau đối với mỗi vòng thì nó có thể thay đổi chức năng tuỳ user.

Ví dụ: 1 Con pLC S7-300 dòng CPU 315-2DP thì bản thân nó có chức năng là Master hay Slave là do người lập trình cấu hình cho nó. Ở đây đang bàn là Master cho nên giả sử luôn mình sẽ cấu hình nó là Master thì trên đường link chính (vòng chính đó) không tồn tại em nào là master nữa nhé.

Để 1 con PLC khác là master của con này thì con PLC 315-2DP này phải mua thêm 1 module CP342-5 - Module Profibus không nhớ mã lắm ^^ vì mình là dân amatuer mà . thì khi đó con PLC này có thêm 1 vòng link mới khi đó có thể cấu hình là slave hay master tuy bạn.

Nói chính xác thì trên 1 link chỉ có 1 master thì phải. Để upload cho các bạn tài liệu training profibus tháng 8/2011 khi đó Mr Benz sang training thì mình có tham gia thì mình nhớ là 1 master ở 1 link.

Còn lại trong 1 hệ thống Profibus có thể có 1 hay nhiều master tuỳ người lập trình nhưng 1 link chỉ 1 em là master.
    Hidden Content

Trần Văn Hiếu
    Email: Hidden Content
    Sđt: (+84)987 - 338 - 334

Thành viên cấp 7
    Đang ở
    HoChiMinhCiTy
    Thanks
    7
    Nói chung cũng do từ ngữ các anh em dùng. Cái khải niệm mà mình nhắc về từ 1 mạng, thì mạng ở đây là 1 hệ thống chứ không phải 1 link như mr Hiếu nói. Một hệ thống có thể gồm nhiều CPU , mỗi CPU S7 lại được kết nối đến những thiết bị cấp dưới( ET200M, ET200S...) . Một trạm PLC bất kì ( khác trạm đầu và cuối) trong mạng Profibus để bắt tay được với 2 trạm gần nó thì sử dụng 2 module DP-DP Copler, sử dụng module này cũng cần file GSD, và cấu hình lập trình cũng tương tự như cấu hình địa chỉ các PPO. Và lập trình thì chỉ cần 1 lệnh MOVE là đã có thể hiểu nhau.
    Nếu mình nói gì sai anh em góp ý nhé.

Trích dẫn Gửi bởi tran_hieu0983 Xem bài viết
    Hưng coi lại cái này nhé ^^. Mạng profibus đúng là có thể có nhiều master: vì có nhiều vòng khác nhau đối với mỗi vòng thì nó có thể thay đổi chức năng tuỳ user.

Ví dụ: 1 Con pLC S7-300 dòng CPU 315-2DP thì bản thân nó có chức năng là Master hay Slave là do người lập trình cấu hình cho nó. Ở đây đang bàn là Master cho nên giả sử luôn mình sẽ cấu hình nó là Master thì trên đường link chính (vòng chính đó) không tồn tại em nào là master nữa nhé.

Để 1 con PLC khác là master của con này thì con PLC 315-2DP này phải mua thêm 1 module CP342-5 - Module Profibus không nhớ mã lắm ^^ vì mình là dân amatuer mà . thì khi đó con PLC này có thêm 1 vòng link mới khi đó có thể cấu hình là slave hay master tuy bạn.

Nói chính xác thì trên 1 link chỉ có 1 master thì phải. Để upload cho các bạn tài liệu training profibus tháng 8/2011 khi đó Mr Benz sang training thì mình có tham gia thì mình nhớ là 1 master ở 1 link.

Còn lại trong 1 hệ thống Profibus có thể có 1 hay nhiều master tuỳ người lập trình nhưng 1 link chỉ 1 em là master.

Hãy luôn là chính mình.

Little PLC

Đang ở
    Mọi câu hỏi hãy đưa lên diễn dàn. Tôi không dùng hộp thư riêng.
    Thanks
    257
    1,085 lượt trong 567 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi dohung Xem bài viết
    Cái khải niệm mà mình nhắc về từ 1 mạng, thì mạng ở đây là 1 hệ thống chứ không phải 1 link như mr Hiếu nói
    Cái này thì không có ý kiến. Còn theo các bài trên thì chỉ nói là link chứ không phải là mạng như chúng ta bàn. ^_^

Mạng có thể có 1 hoặc nhiều link. Và mạng có nhiều master phải là mạng có nhiều link mới có thế.
    Xin hết.

P/S: về GSD file thì http://www.plcvietnam.com.vn/forum/showthread.php?t=741
    Hidden Content

Trần Văn Hiếu
    Email: Hidden Content
    Sđt: (+84)987 - 338 - 334

Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối

Đánh dấu