Đăng Ký
Kết quả 1 đến 9 của 9
    Thành viên cấp 1
    Thanks
    16
    0 lượt trong 0 bài viết

Biến tần Yaskawa V1000

Chào cả nhà, em đang nghiên cứu biến tần V1000 của Yaskawa và bị khúc mắc đoạn sử dụng relay trong biến tần.
    Em không rõ làm sao để cài đặt kiểu hoạt động cho từng relay. Ví dụ: Biến tần này có 2 relay, em muốn cài đặt 1 cái để báo biến tần đang chạy, một cái để thực hiện theo một điều kiện nào đó.
    Cao thủ nào biết chỉ giáo giúp em.
    Em cảm ơn.

Thành viên cấp 3
    Đang ở
    Da Nang
    Thanks
    4
    39 lượt trong 29 bài viết
    Bạn nên hỏi mục đích cụ thể? chứ muốn lấy tín hiệu biến tần đang chạy là lấy tín hiệu gì? running? fault?

3. Bài viết của "VuaEPS" đã được cám ơn bởi các thành viên:

Thành viên cấp 1
    Thanks
    16
    0 lượt trong 0 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi VuaEPS Xem bài viết
    Bạn nên hỏi mục đích cụ thể? chứ muốn lấy tín hiệu biến tần đang chạy là lấy tín hiệu gì? running? fault?
    em muốn sử dụng 1 relay để điều khiển tín hiệu running cho động cơ, một relay để điều khiển phanh từ cho động cơ.
    Relay 1 khi động cơ chạy (biến tần chế độ run) sẽ chuyển trạng thái cặp tiếp điểm để có tín hiệu báo về là running.
    Relay 2 khi giảm tần số về 0 dừng đề động cơ, cần phanh điện từ tác động để dừng lập tức. Lúc tần số giảm về 0 thì cặp tiếp điểm của relay sẽ chuyển trạng thái.
    Em không thạo tiếng anh, xem tài liệu có ghi relay 1 là during run, relay 3 là frequency agree nhưng ko hiểu chức năng.
    Mong các anh chỉ giáo thêm.

Thành viên cấp 3
    Đang ở
    Da Nang
    Thanks
    4
    bạn đang quan tâm nhầm chổ rồi đấy, cái cần quan tâm là MA,MB.MC nhé

6. Bài viết của "VuaEPS" đã được cám ơn bởi các thành viên:

Thành viên cấp 1
    Thanks
    16
    0 lượt trong 0 bài viết
    Em xem hướng dẫn thấy chú thích relay có chân MA,MB,MC nên được sử dụng cho trường hợp báo lỗi.
    "Do not assign functions to digital relay outputs that involve frequent switching. This may shorten relay performance life. Switching life is estimated at 200 times (assumes 1A, resistive load)."
    Em gà mờ tiếng anh, hiểu mang máng chỗ này là không nên sử dụng với chức năng làm relay chuyển trạng thái thường xuyên. Nếu sử dụng thì giới hạn chuyển đổi trạng thái là 200 lần. Em chưa hiểu rõ chỗ này nếu mắc relay này điều khiển gián tiếp phanh thông qua 1 relay ngoài khác thì có được không? Có bị rơi vào trường hợp nhà sản xuất khuyến cáo bên trên không?
    Thế nên em chuyển qua sử dụng chân P1,P2,PC của biến tần, mà em có thêm 1 thắc mắc. Trong tài liệu hướng dẫn có khuyên nếu sử dụng các chân P1,P2,PC với relay ngoài để đóng ngắt thì nên có thêm 1 diode mắc // với relay. Ở đây điện áp sử dụng 24VDC, dòng bé vài chục mA thì em bỏ qua con diode này có sao không?
    Anh giải thích thêm cho em chỗ này với.
    Lần sửa cuối bởi loivannhudon, ngày 08-29-2015 lúc 10:37 AM.

Thành viên cấp 3
    Đang ở
    Da Nang
    Thanks
    4
    Theo yêu cầu của bạn thì chọn ma mb mc là ok rồi, không cần quan tâm tới 3 chân kia đâu

9. Bài viết của "VuaEPS" đã được cám ơn bởi các thành viên:

Thành viên cấp 2
    Thanks
    3
    5 lượt trong 4 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi loivannhudon Xem bài viết
    em muốn sử dụng 1 relay để điều khiển tín hiệu running cho động cơ, một relay để điều khiển phanh từ cho động cơ.
    Relay 1 khi động cơ chạy (biến tần chế độ run) sẽ chuyển trạng thái cặp tiếp điểm để có tín hiệu báo về là running.
    Relay 2 khi giảm tần số về 0 dừng đề động cơ, cần phanh điện từ tác động để dừng lập tức. Lúc tần số giảm về 0 thì cặp tiếp điểm của relay sẽ chuyển trạng thái.
    Em không thạo tiếng anh, xem tài liệu có ghi relay 1 là during run, relay 3 là frequency agree nhưng ko hiểu chức năng.
    Mong các anh chỉ giáo thêm.
    Thông số H2-01 là điều chỉnh chức năng của relay
    H2-02 là điều khiển chức năng của chân P1
    H2-03 là điều khiển chức năng của chân P2
    Với mỗi giá trị cài đặt khác nhau thì các tín hiệu output sẽ xuất ra tín hiệu với chức năng khác nhau.( trong tài liệu có ghi là 192 functions :D)
    Theo như yêu cầu kĩ thuật của bạn thì cần cài đặt
    H2-01=0 ( tín hiệu báo biến tần đang chạy, tín hiệu dạng relay-dùng chân MA,MB,MC)
    H2-02=1 ( tín hiệu báo khi tần số xuất ra bằng 0Hz, tín hiệu dạng open-collector, điện áp tối đa 48V, dòng tối đa 50mA, dùng chân P1)
    Bạn có thể tham khảo thêm tài liệu hướng dẫn của hãng. Có gì không hiểu có thể liên lạc với mình, mình sẽ giúp :D

11. Bài viết của "nguyen1nghia_ac" đã được cám ơn bởi các thành viên:

Thành viên cấp 1
    Thanks
    16
    0 lượt trong 0 bài viết
    Cảm ơn a @nguyen1nghia_ac em đọc lại tài liệu thấy dòng tối đa qua chân P1-PC và P2-PC 50mA, mà dòng làm việc của Relay ngoài loại 24VDC tiếp điểm 220VAC là 40mA. Em định dùng cái chân P2-PC để điều khiển phanh thông qua relay 24VDC, nhưng như thế có nhanh bị hỏng chân P2 ko a?

Thành viên cấp 2
    Thanks
    3
    5 lượt trong 4 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi loivannhudon Xem bài viết
    Cảm ơn a @nguyen1nghia_ac em đọc lại tài liệu thấy dòng tối đa qua chân P1-PC và P2-PC 50mA, mà dòng làm việc của Relay ngoài loại 24VDC tiếp điểm 220VAC là 40mA. Em định dùng cái chân P2-PC để điều khiển phanh thông qua relay 24VDC, nhưng như thế có nhanh bị hỏng chân P2 ko a?
    40mA thì vẫn nằm trong mức cho phép bạn nhé. Không phải lo đâu. Bên Nhật thiết kế nó đã tính toán hết rồi. Các thông số ấy không phải chúng nó bịa ra đâu :D
    Duy Nghia (Mr.) - Kỹ sư bán hàng
    Phân phối biến tần Yaskawa, Omron, Hedy, Mitsubishi, Invt, Delta chính hãng giá rẻ nhất
    Phân phối thiết bị tự động hóa, PlC, màn hình cảm ứng, cảm biến, bộ điều khiển nhiệt độ.
    Thiết kế hệ thống, dây chuyền tự động hóa nhà máy.
    Dịch vụ sửa chữa biến tần chuyên nghiệp, uy tín.
    Địa chỉ: 41/M2 Yên Hòa, Phường Yên Hòa, Cầu Giấy, Hà Nội
    Mobile: 0989 730 398
    Email : Hidden Content
    Website: Hidden Content

Đánh dấu