Đăng Ký
Kết quả 1 đến 3 của 3
    Thành viên cấp 1
    Thanks
    16
    0 lượt trong 0 bài viết

Tư vấn - Đồng tốc 2 động cơ sử dụng biến tần Yaskawa và S7-1200

Chào cả nhà, em đang làm dự án máy vớt rác, yêu cầu điều khiển 2 động cơ di chuyển sao cho chúng có cùng tốc độ. 2 động cơ này không giống nhau, gắn 2 đầu trên cùng 1 trục, mỗi động cơ được điều khiển bởi 1 biến tần. PLC của em có 1 ngõ vào AI, 2 ngõ ra AO. Hiện giờ em đang phân vân giữa phương án đưa tín hiệu từ biến tần 1 về PLC sau đó xử lý rồi điều khiển thằng động cơ 2 hoặc điều khiển trực tiếp thằng biến tần động cơ 1 và từ thằng 1 xuất tín hiệu điều khiển biến tần thằng 2.
    Với phương án 1 em nghĩ tín hiệu ko đồng thời do mất thời gian xử lý trên PLC nên sẽ có sai lệch mà máy lúc test là ở trên sông, lệch ray 1 phát+em ko biết bơi, cả nhà biết rồi đấy.
    Còn phương án 2 em vẫn chưa biết bù tần số ntn để 2 thằng cùng tốc độ. Ví dụ cùng 100v/phút thằng 1 sẽ chạy ở tần số 30Hz, nhưng thằng 2 sẽ chạy ở 27Hz. Bù tần số em đọc tài liệu nó cho cộng thêm 1 số nhất định mà ko phải là nhân với 1 hệ số. Vì thế khi thay đổi tốc độ sẽ bị sai lệch tín hiệu điều khiển.
    Nhờ cả nhà tư vấn và gợi ý giúp em phương hướng giải quyết, em cảm ơn.

Little PLC

Đang ở
    Mọi câu hỏi hãy đưa lên diễn dàn. Tôi không dùng hộp thư riêng.
    Thanks
    257
    1,084 lượt trong 567 bài viết
    để hoàn toàn đồng tốc thì anh có thể sử dung ứng dụng của S7-1500 để hỗ trợ là tốt nhất. Hoặc có thể sử dụng các loại biến tần có hỗ trợ đồng tốc động cơ.

Còn lại nếu dung các chức năng khác thì vẫn được nhưng việc coding và giải thuật sẽ phức tạp hơn. Với hỗ trợ ngôn ngữ S7-SCL trên tia portal đối với S7-1200 thì bạn sẽ nhẹ nhàng hơn trong việc lập trình.
    Hidden Content

Trần Văn Hiếu
    Email: Hidden Content
    Sđt: (+84)987 - 338 - 334

3. Bài viết của "tran_hieu0983" đã được cám ơn bởi các thành viên:

Thành viên cấp 9
    Thanks
    22
    124 lượt trong 97 bài viết
    Sử dụng plc kết hợp Encoder bạn sẽ giải quyết được vấn đề Đồng tốc 2 động cơ

Đánh dấu