Đăng Ký
Kết quả 1 đến 6 của 6
    Thành viên cấp 1
    Thanks
    1
    0 lượt trong 0 bài viết

Post Tìm giải pháp hợp lý cho việc đo mức chất lỏng - cụ thể là keo.

Chào mọi người.!
    Hiện tại mình đang làm một dự án bơm và phối trộn keo + nhũ tương. Cụ thể tỉ lệ nhũ tương là 5% so với keo. Hiện tại mình có 1 bồn 2.5T dùng để trộn và 1 motor khuấy. Mình đang cần sử dụng một loại cảm biến có thể đo mức trong trường hợp này nhằm sao cho có thể trộn đúng tỉ lệ. Các bạn có giải pháp sử dụng cảm biến loại nào để sử dụng trong TH này tư vấn cho mình với.

P/s: Sinh viên mới ra trường đi làm và làm dự án đầu tiên.. Mong được sự giúp đỡ của mọi người..

Thành viên cấp 1
    Thanks
    8
    9 lượt trong 8 bài viết
    mình góp ý bạn thế này nhé nếu ok ấn tks nhé. cảm biến báo mức thì không chuẩn về tỉ lệ trộn được bạn nhé . mình khuyên bạn nên dùng loadcell để cân lượng phụ gia pha trộn thì tỉ lệ sẽ chuẩn hơn . dưới công trường mình sử dụng loadcell còn về plc mình sử dụng chương trình tính toán tỉ lệ để pha trộn đc dk bằng màn hình (đặt tỉ lệ % xuống plc ). đây là mình nói trong th tỉ lệ có thể thay đổi còn nếu tỉ lệ không đổi mình nghĩ không cần cảm biến gì cả chỉ cần hai bình trộn chuẩn theo tỉ lệ cố định là được vd : 2 bình 1 bình 1 lít 1 bình nửa lít sẽ đơn giản hơn và chỉ cần điều khiển đóng ngắt van cấp liệu cho 2 bình là ok .đây cũng là 1 bài toán khó để có được tỉ lệ chuẩn chúc bạn thành công

Thành viên cấp 1
    Thanks
    1
    0 lượt trong 0 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi mrhung12 Xem bài viết
    mình góp ý bạn thế này nhé nếu ok ấn tks nhé. cảm biến báo mức thì không chuẩn về tỉ lệ trộn được bạn nhé . mình khuyên bạn nên dùng loadcell để cân lượng phụ gia pha trộn thì tỉ lệ sẽ chuẩn hơn . dưới công trường mình sử dụng loadcell còn về plc mình sử dụng chương trình tính toán tỉ lệ để pha trộn đc dk bằng màn hình (đặt tỉ lệ % xuống plc ). đây là mình nói trong th tỉ lệ có thể thay đổi còn nếu tỉ lệ không đổi mình nghĩ không cần cảm biến gì cả chỉ cần hai bình trộn chuẩn theo tỉ lệ cố định là được vd : 2 bình 1 bình 1 lít 1 bình nửa lít sẽ đơn giản hơn và chỉ cần điều khiển đóng ngắt van cấp liệu cho 2 bình là ok .đây cũng là 1 bài toán khó để có được tỉ lệ chuẩn chúc bạn thành công
    Cám ơn bạn! Lượng phụ gia trộn mình sẽ cân sau đó mới bơm lên bồn, tỉ lệ là 100kg phụ gia/2000kg keo. và như vậy mình đang vướng mắc ngay chỗ là định lượng 2000kg keo..

Thành viên cấp 4
    Thanks
    0
    49 lượt trong 35 bài viết
    cái này thông thường loadcell đặt dưới bồn trộn, 3 hoặc 4 con, trước tiên cân keo trước 2000kg, sau đó cân thêm phụ gia vào đủ 2500k là dc (quá trình cân thường cần khuấy theo yêu cầu)
    HỌC, HỌC NỮA, HỌC MÃI,HỌC HẾT LỚP BẢY THÌ NGHỈ
    Hidden Content

5. The Following 2 Users Say Thank You to ncrazy For This Useful Post:

Thành viên cấp 1
    Thanks
    1
    0 lượt trong 0 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi ncrazy Xem bài viết
    cái này thông thường loadcell đặt dưới bồn trộn, 3 hoặc 4 con, trước tiên cân keo trước 2000kg, sau đó cân thêm phụ gia vào đủ 2500k là dc (quá trình cân thường cần khuấy theo yêu cầu)
    Cám ơn bạn nhiều.! Mình đang lựa chọn PA cân 100kg nhũ sau đó bơm lên bồn, sau đó sẽ cho công nhân vận hành xả keo vào bồn đó theo 1 cái thước thủy ở ngoài.. Hiện tại đang làm thử nghiệm nên mình chọn PA này.. Cám ơn bạn rất nhiều.

Thành viên Mới
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Theo mình p.án này vừa mất thời gian lại tốn nhân công mà tỷ lệ keo lại theo cảm tính và góc nhìn, nếu quên ngắt keo là lại cho thêm nhũ ah. chỉ cần một loadcell lắp dưới 1 trong 3 chân của bồn(nếu bồn có 3 chân) hoặc 2 load cell nếu bồn có 4 chân. viết một đoạn code calib( set zero) trước khi cân. tính tỷ lệ theo khối lượng(tùy khối lượng riêng nếu tính lit), rồi tự đọng đóng ngắt valve là xong.
    Lần sửa cuối bởi monsieur_son, ngày 10-06-2015 lúc 12:23 AM.

Đánh dấu