Đăng Ký
Kết quả 1 đến 10 của 10
    Married

Thanks
    41
    24 lượt trong 15 bài viết

Publish SCADA to internet

Chào cả nhà,

Có 1 bạn gởi tin nhắn cho mình với nội dung như bên dưới.
    Mình chuyển ra đây để mọi người có thể cùng thảo luận giúp đỡ bạn ấy heng

Trích dẫn Gửi bởi dk_husu
    Chào anh, em là sinh viên và đồ án tốt nghiệp của em là giám sát và điều khiển PLC S7-300 bằng mạng internet. Hiện em dùng WinCC đã đưa được giao diện SCADA lên internet explorer 8.0 bằng option Web Navigator tích hợp trong WinCC 7.0 nhưng chỉ ở dạng local, em cũng đã thử với mạng LAN và các máy chung mạng chỉ cần mở internet explorer lên nhập địa chỉ IP của hotspot mà e dùng phát wifi là có thể thấy được giao diện của em. Yêu cầu đề tài của em là ví dụ: PLC ở nhà em sẽ nối với 1 bóng đèn, anh ngồi ở nhà anh lên mạng internet truy cập vào giao diện và tắt mở bóng đèn tùy thích. Và hiện tại em đang gặp khó khăn ở phần đưa giao diện lên web vì phải kết nối với các thiết bị mạng router, modem và sở hữu domain, host. Em đã đọc các tài liệu về mạng nhưng do trước h em hoàn toàn mù tịt về mạng nên gặp nhiều khó khắn. Hiện tại em còn 8 tuần để đưa lên mạng và tìm PLC kết nối thật. Hi vọng anh giúp cho em hướng đi như cần xem gì, mua gì vì có vẻ em càng tìm càng lạc hướng ạ, em hứa sẽ cố gắng tự tìm hiểu không ỷ lại vào anh ạ, vì hơn 2 tháng nay em tìm hiểu mà chỉ dậm chân tại chỗ nên mới mạo nguội nhờ vả anh ạ. Xin anh giúp đỡ! Cám ơn anh đã đọc lời nhắn của em ạ!

@dk_husu:
    Mình là dân IT, hông phải dân PLC nên hông biết gì về WinCC hết :D
    Tuy nhiên về mạng và kết nối theo như bạn nói thì mình nghĩ mình có thể giúp được.
    Bạn có thể cho mình biết bạn đã tìm hiểu được tới đâu? Đã làm thử những gì và đang bị kẹt chỗ nào ko?
    Hidden Content
    Làm thân con gái phải lo
    Mùa đông rét mướt, ai cho mượn chồng

Hidden Content

2. Bài viết của "hlv_trinh" đã được cám ơn bởi các thành viên:

Thành viên cấp 4
    Đang ở
    Ho Chi Minh City
    Thanks
    60
    217 lượt trong 104 bài viết
    @
    hlv_trinh: WinCC Web navigator sử dụng IIS của Windows để biến máy tính đó thành Web Server, vấn đề còn lại của bạn ấy chỉ là trỏ đến web server này từ internet. Vậy là xong!

Kiểu này thì mình thấy dùng DDNS là dễ nhất.

4. Bài viết của "chauvinhloi" đã được cám ơn bởi các thành viên:

Thành viên Mới
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    e cũng đang vướng về vấn đề tương tự vậy !
    Mong ae ai biết hướng dẫn dùm ạ !

Thành viên cấp 1
    Thanks
    3
    3 lượt trong 3 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi hlv_trinh Xem bài viết
    Chào cả nhà,

Có 1 bạn gởi tin nhắn cho mình với nội dung như bên dưới.
    Mình chuyển ra đây để mọi người có thể cùng thảo luận giúp đỡ bạn ấy heng

@dk_husu: [/COLOR]Mình là dân IT, hông phải dân PLC nên hông biết gì về WinCC hết :D
    Tuy nhiên về mạng và kết nối theo như bạn nói thì mình nghĩ mình có thể giúp được.
    Bạn có thể cho mình biết bạn đã tìm hiểu được tới đâu? Đã làm thử những gì và đang bị kẹt chỗ nào ko?
    Chào anh @hlv_trinh, trong khi đưa 1 số Graphics lên web qua ứng dụng Web Navigator trong WinCC, nhưng khi e config xong thì khi lên trình duyệt Web thì hiện lên lỗi IIS 7 như hình. Mong anh giúp em vấn đề trên. Em xin cảm ơn ạCapture.JPG
    Lần sửa cuối bởi nghiacuong.hoang, ngày 10-22-2016 lúc 02:41 PM.

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    14 lượt trong 10 bài viết
    Bạn lên mạng tìm mua thiết bị của 2 lúa làm tưới cây từ xa bằng điện thoại là đủ làm on/ off đèn, mở/đóng cửa từ xa rồi... đừng nghĩ làm một hệ thống scada nhúng trên Explorer rồi giám sát chi cho mệt. Hacker vào được mở toan cửa, nhà chỉ còn lại cái nền thôi...
    Công ty có một hệ thống 20PLC S7 400 chưa dám đưa lên Internet, chỉ dùng team view hỗ trợ xử lý, rối rút ra. Nếu lên internet, lúc đó hacker tấn công điều khiển chẳng bí xử lý ra sao?
    Thực tế đi bạn. Publish Scade to Internet chỉ làm nghiên cứu chơi thôi.

Thành viên cấp 2
    Đang ở
    Dict.7, HCM City
    Thanks
    2
    7 lượt trong 7 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi thuaphat Xem bài viết
    Bạn lên mạng tìm mua thiết bị của 2 lúa làm tưới cây từ xa bằng điện thoại là đủ làm on/ off đèn, mở/đóng cửa từ xa rồi... đừng nghĩ làm một hệ thống scada nhúng trên Explorer rồi giám sát chi cho mệt. Hacker vào được mở toan cửa, nhà chỉ còn lại cái nền thôi...
    Công ty có một hệ thống 20PLC S7 400 chưa dám đưa lên Internet, chỉ dùng team view hỗ trợ xử lý, rối rút ra. Nếu lên internet, lúc đó hacker tấn công điều khiển chẳng bí xử lý ra sao?
    Chắc bạn này chưa bao giờ thấy công nghệ IoT là gì và chỗ nào có triển khai cái này rồi. Tìm hiểu nhiều thêm đi bạn. Cứ sợ hack hoài mà không đầu tư thì mấy bác làm bảo mật thất nghiệp hết.
    Vikhanhads
    Automation and Service Solution
    Email: Hidden Content

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    8 lượt trong 7 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi thuaphat Xem bài viết
    "Đưa lên internet" nhưng cũng cần có account để login, có thể phần quyền điều khiển, hay chỉ monitor thôi cũng được mà. Nếu chưa yên tâm thì dùng VPN, firewall (Fortinet...).

Đồng ý là internet thì có rủi ro bị hack nhưng mà điều khiển qua team viewer khả năng bị hack cũng cao mà.

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    14 lượt trong 10 bài viết
    Đồng nghiệp mình cứ đòi lấy nút nhấn emergency lên phòng điều khiển. Mình đề nghị kêu họ đề nghị TGD cho chuyển nút nhấn emergency về nhà. thì mình làm luôn cho tiện.

Thành viên Mới
    Thanks
    0
    4 lượt trong 3 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi chauvinhloi Xem bài viết
    @
    hlv_trinh: WinCC Web navigator sử dụng IIS của Windows để biến máy tính đó thành Web Server, vấn đề còn lại của bạn ấy chỉ là trỏ đến web server này từ internet. Vậy là xong!

Kiểu này thì mình thấy dùng DDNS là dễ nhất.
    Bác Lợi nói rất chuẩn. Cái khoản IIS thì em cũng biết qua, nhưng em xin phép góp ý kiến ạ. Một khi bạn ấy đã đưa được lên mạng LAN thì việc còn lại quá đơn giản. Bạn cần 1 con Router và 1 gói mạng. Khi đó bạn sẽ cần phải cấu hình cái Router để nó Forward dữ liệu về cái máy tính chứa SCADA. Có 2 cách để bạn duy trì truy nhập vào máy tính SCADA qua internet:
    1. Bạn mua ip tĩnh. Trường hợp này mình nghĩ không khả thi do bạn chỉ làm đồ án. Nếu làm thực tế thì nên dùng cái này
    2. Bạn sử dụng ip động ddns trên trang http://freeddns.noip.com/?d=ddns.net&u=ZGRucy5uZXQv . Tạo tài khoản, tạo tên miền và down phần mềm tự cập nhận ip về cài vào máy SCADA
    Khi đó kết hợp với những gì đã có chỉ cần truy nhập vào tên miền mà bạn đã tạo trên trang freeddns.noip.com là kêt nối vào "web" SCADA của bạn.
    Hi vọng những chia sẻ của mình có ích cho bạn này !

Thành viên cấp 1
    Thanks
    3
    3 lượt trong 3 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi lyyenplc Xem bài viết
    Bác Lợi nói rất chuẩn. Cái khoản IIS thì em cũng biết qua, nhưng em xin phép góp ý kiến ạ. Một khi bạn ấy đã đưa được lên mạng LAN thì việc còn lại quá đơn giản. Bạn cần 1 con Router và 1 gói mạng. Khi đó bạn sẽ cần phải cấu hình cái Router để nó Forward dữ liệu về cái máy tính chứa SCADA. Có 2 cách để bạn duy trì truy nhập vào máy tính SCADA qua internet:
    1. Bạn mua ip tĩnh. Trường hợp này mình nghĩ không khả thi do bạn chỉ làm đồ án. Nếu làm thực tế thì nên dùng cái này
    2. Bạn sử dụng ip động ddns trên trang http://freeddns.noip.com/?d=ddns.net&u=ZGRucy5uZXQv . Tạo tài khoản, tạo tên miền và down phần mềm tự cập nhận ip về cài vào máy SCADA
    Khi đó kết hợp với những gì đã có chỉ cần truy nhập vào tên miền mà bạn đã tạo trên trang freeddns.noip.com là kêt nối vào "web" SCADA của bạn.
    Hi vọng những chia sẻ của mình có ích cho bạn này !
    Chào anh @lyyenplc,
    Nếu anh biết về ISS thì anh có thể cho em hướng giải quyết khi gặp trường hợp vào địa chỉ local báo lỗi IIS7 như trên hình em up ở post #4 này được không ạ?
    Em xin cảm ơn ạ!

Đánh dấu