Đăng Ký
Kết quả 1 đến 6 của 6

Chủ đề: plc-hmi

Thành viên Mới
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết

plc-hmi

Admin và mọi người cho em hỏi:Em muốn dùng laptop thay cho HMI(vì chưa có điều kiện mua)
    mô phỏng plc s7 -1200.Dùng tiaportal v13 đã update đầy đủ,viết main và dùng wincc professional mô phỏng,khi chưa kết nối PLC thật thì chạy ổn,nhưng khi kết nối phần cứng qua internet,chỉ có phần main chạy được(chạy đúng chu trình điều khiển xilanh),còn phần mô phỏng không chạy(mô phỏng vị trí xylanh),ip em đã đổi đúng rồi ạ

Thành viên cấp 4
    Đang ở
    Ho Chi Minh City
    Thanks
    60
    217 lượt trong 104 bài viết
    Chưa hiểu bạn muốn làm gì luôn. Mình tóm tắt lại nhé. Bạn có 1 PLC ảo kết nối với WinCC V13. Khi chạy mô phỏng PLC thì mọi thứ đều ổn, nhưng khi bạn kết nối qua internet với PLC ảo đó thì không truyền thông được.

Trường hợp này thì cho mình hỏi, WinCC và PLC bạn kết nối thông qua VPN hay khái niệm "internet" của bạn chỉ là kết nối trong mạng LAN với nhau. Bản thân PLCSIM không thể kết nối với mạng LAN như một thiết bị bình thường, bạn phải dùng thêm một phần mềm gọi là "Net to plcsim" để biến PLCSIM thành một thiết bị trong mạng LAN.

Trường hợp thứ hai là bạn kết nối với PLC thật và mình giả định tiếp là bạn kết nối thông qua internet thật sự (VPN, DDNS,...). Lúc này bạn nên hiểu là 2 thiết bị đang ở 2 subnet khác nhau nên bạn phải trỏ cả hai về router thì nó mới hiểu.

Thành viên Mới
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Em xin lỗi vì trình bày hơi khó hiểu.Em dùng PLC thật,tức là qua dây mạng (từ laptop đến PLC thật),chỉ là mạng lan.Dùng PLC để điều khiển xylanh,xylanh chạy bình thường(tức là đã nạp được chương trình xuống PLC, nhưng em muốn hiển thị vị trí của xylanh lên màn hình máy tính thì không được) .Phần mô phỏng bằng wincc pro thì đã ok

Little PLC

Đang ở
    Mọi câu hỏi hãy đưa lên diễn dàn. Tôi không dùng hộp thư riêng.
    Thanks
    257
    1,084 lượt trong 567 bài viết
    Có 2 vấn đề ở đây:

1. Bạn đặt tên chẳng hiểu bạn muốn hỏi gì luôn. Lần sau vui long đặt tên ghi rõ "ý đồ" muốn hỏi vì tiêu đề không nên đặt như vậy. Quy định cũng ghi rõ rồi và vì vậy bạn có hỏi cả năm cũng chẳng mấy ai quan tâm vì tiêu đề không hiểu thì vô đọc làm gì để support.

2. Bạn hỏi rồi trình bày câu hỏi không rõ ràng. Không hiểu câu hỏi bạn là gì luôn. Tức là bạn hỏi 1 vòng làm người đọc rối luôn.

Nhưng mình đoán đại khái như thế này không biết phải không?

+ Bạn đăng thắc mắc vấn đề bạn chạy PLC that thì xilanh chạy bình thường. Còn chạy trên PLC Sim thì nó không chạy? PLC SIM không hoạt động hay WINCC không hoạt động? 2 khái niệm phải rõ ràng. Ở trên mình đọc thì mình đoán bạn mô phỏng PLC SIM không được. Còn ở dưới thì mình lại đoán bạn không chạy Runtime wincc pro được. ---> Kỹ năng đặt câu hỏi bạn & mục đích đặt câu hỏi bạn cần rõ ràng hơn khi muốn hỏi vì nếu bạn không giải thích được cái bạn cần hỏi thì chẳng ai hiểu cái bạn hỏi để mà giải thích.

+ Để có thể chạy wincc pro & giả lập PLC S7-1200 thì bạn cần phải cài đặt gói: TIA Portal V13 SP1 bao gồm: Step 7 Basic V13 SP1, Wincc Pro V13 SP1 (lưu ý giúp V13 không giả lập được S7-1200).

+ Nếu bạn nói với PLC Thật bạn chạy ok cả ngoại vi mà phần thiết kế WIncc Pro không chạy thì đơn giản Wincc bạn chưa giao tiếp được hoặc đã thiết kế sai. (vậy thì làm lại và tìm hiểu lại ) chứ đâu lien quan gì phân mềm.
    Hidden Content

Trần Văn Hiếu
    Email: Hidden Content
    Sđt: (+84)987 - 338 - 334

Thành viên cấp 4
    Đang ở
    Ho Chi Minh City
    Thanks
    60
    217 lượt trong 104 bài viết
    1. Mình giúp bạn giải quyết vấn đề của bạn trước: Bạn lưu ý là khi mô phỏng thì PG/PC Interface tự chuyển qua PLCSIM TCP/IP khi download nên mặc định là WinCC sẽ kết nối được với PLC của bạn. Khi dùng PLC thật, bạn phải thay đổi PG/PC Interface cho phù hợp với card mạng đang dùng.

2. Các bạn làm việc với thiết bị PROFINET - TCP/IP mà không có kiến thức căn bản về mạng thì thật sự rất khó mà phát triển nó lên quy mô hệ thống. Các bạn vẫn còn lầm lẫn khá nhiều giữa Ethernet, Internet, mạng LAN, WAN, địa chỉ IP... thì khi triển khai ứng dụng sẽ gặp rất nhiều cản trở. PROFINET hay TCP/IP đang trở thành xu hướng chung của ngành Tự Động Hóa nên việc các bạn trang bị sẵn những kiến thức về mạng là vô cùng cần thiết. Mình khuyên các bạn nên bỏ thời gian học lớp đầu tiên của khóa CCNA để nắm được các khái niệm cơ bản và hiểu rõ hơn về mạng. Đừng làm theo kiểu thử sai - làm lại, bạn nên biết mình cần cái gì trước khi bắt đầu nghiên cứu.

Thành viên Mới
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Em cảm ơn 2 anh đã chỉ bảo và đưa ra lời khuyên,tại vì em đang là sinh viên,và không phải chuyên ngành này,nên kiến thức đang mơ hồ và chưa có kinh nghiệm thực tế.Cũng là lần đầu đăng bài diễn đàn nên có nhiều thiếu sót ạ

Đánh dấu