Đăng Ký
Kết quả 1 đến 3 của 3
    Thành viên cấp 1
    Thanks
    7

Question Sự khác nhau giữa 2 phép toán có cờ nhớ và không có cờ nhờ

Mình đang tìm hiểu về plc Omron, khi đọc đến các phép toán của omron thì có thắc mắc như vây. VD cùng là phép toán cộng nhưng 1 cái là cộng có cờ nhớ và 1 cái cộng không cờ nhớ (SIGNED BINARY ADD WITHOUT CARRY và SIGNED BINARY ADD WITH CARRY ) mình ko hiểu 2 cái này khác nhau như thế nào. Đã mô phỏng thử thì nó cho ra kết quả giống nhau. Khi nào thì dùng có cờ nhớ khi nào thì ko dùng. Thanks

Thành viên cấp 1
    Thanks
    7
    ko cao thủ nào giúp e với nhỉ

Thành viên cấp 3
    Thanks
    0
    10 lượt trong 10 bài viết
    với phép toán cộng có 2 cách sử dụng, SIGNED BINARY ADD WITHOUT CARRY trường hợp này không dùng cờ nhớ nếu bạn sử dụng đúng kiểu dữ liệu kiểu decimal. SIGNED BINARY ADD WITH CARRY trường hợp này sử dụng qua các cờ nhớ đặc biệt vd. ER cờ nhớ sai dữ liệu phép toán hàm ko thực hiện cpu báo lỗi.Equals Flag out khi kết quả là 0 các trường khác hàm không thực hiện tính toán
    CY OF cờ này nếu phép toán đúng cờ này sẽ on lên .Overflow Flag cờ này luôn off NẾU dữ liệu nằm ngoài khoảng the range 8000 to FFFF hex. một số trường hợp khi sử dụng với cờ nhớ.muc đích sử dụng cờ nhớ để kiểm tra kiểu dữ liệu phép tính,nếu dữ liệu dúng thì không cần sử dụng các bít đặc biệt nay.mình hiểu như dậy thôi, ai có cách hiểu khác thì chia sẻ thêm.thanks

4. Bài viết của "tienkimlong" đã được cám ơn bởi các thành viên:

Đánh dấu