Đăng Ký
Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Kết quả 11 đến 16 của 16
    Thành viên cấp 1
    Thanks
    15
    9 lượt trong 7 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi thanhthanh Xem bài viết
    hình trên chỉ để chóng hư bạc và kẹt bạc đạn thôi .
    Bác có giải pháp cho loại cảm biến trượt băng không? Mong bác chỉ giúp, em đang làm mô hình đồ án

Thành viên Mới
    Thanks
    0
    5 lượt trong 2 bài viết
    Không biết yêu cầu về độ chính xác của bài toán như thế nào? Nếu độ chính xác không cao có thể dùng còn XSAV11373. Tuy nhiên dùng con này còn vấp phải các vấn đề khác nữa.

Còn yêu cầu cao về độ chính xác và với cấp độ đồ án bạn nên dùng encoder. Bạn kết nối 3 encoder như bạn thuaphat nói ở trên thì chi phí cũng dưới 10tr. Vì encoder giá tầm <2tr. PLC tầm 5tr

Dùng PLC đếm tổng số xung đọc về của mỗi encoder và xử lý thôi.

Bạn định sử dụng PLC gì cho đồ án, thì mình sẽ hướng dẫn thêm.

Thành viên cấp 1
    Thanks
    15
    9 lượt trong 7 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Mr.Bach Xem bài viết
    Không biết yêu cầu về độ chính xác của bài toán như thế nào? Nếu độ chính xác không cao có thể dùng còn XSAV11373. Tuy nhiên dùng con này còn vấp phải các vấn đề khác nữa.

Còn yêu cầu cao về độ chính xác và với cấp độ đồ án bạn nên dùng encoder. Bạn kết nối 3 encoder như bạn thuaphat nói ở trên thì chi phí cũng dưới 10tr. Vì encoder giá tầm <2tr. PLC tầm 5tr

Dùng PLC đếm tổng số xung đọc về của mỗi encoder và xử lý thôi.

Bạn định sử dụng PLC gì cho đồ án, thì mình sẽ hướng dẫn thêm.
    Chào bác Mr. Bach. Em dùng PLC S7 - 1200. Mong được bác giúp đỡ. Và cho em hỏi về giải pháp dùng encoder. Liệu mình có thể chế tạo, để rút ngắn bớt chi phí không ak?

Thành viên Mới
    Thanks
    0
    5 lượt trong 2 bài viết
    Giải pháp cho bài toán này là gắn encoder ở trục chủ động và bị động của băng tải.

Dùng chức năng HSC của PLC đọc tổng số xung của mỗi trục, lấy tổng xung trục chủ động trừ tổng xung truc bị động, nếu hiệu này lớn hơn 0 thì bị trượt băng tải .
    [lưu ý khởi tạo lại HSC sau khi delay thời gian vài giây từ khi băng tải bắt đầu khởi động để tránh sai số, trong thời gian này sẽ không báo lỗi trượt băng tải]

Encoder thì có nhiều loại, có loại rẻ giá dưới 1tr cũng có.

Nếu bạn muốn cắt giảm chi phí hơn nữa thì có thể gia công như hình đính kèm đầu tiên của bác thuaphat trong post#6. [encoder sử dụng trong hình là XSAV11373, bạn thay con này bằng cảm biến tiệm cận thông thường, giá tầm 200k 1 con.]

Bạn nên tìm hiểu cách sử dụng HSC trong S7-1200 (nếu chưa biết). Nếu cần hỗ trợ thêm thì nói mình có thể cung cấp tài liệu cho bạn.

5. Bài viết của "Mr.Bach" đã được cám ơn bởi các thành viên:

Thành viên cấp 1
    Thanks
    15
    9 lượt trong 7 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Mr.Bach Xem bài viết
    Giải pháp cho bài toán này là gắn encoder ở trục chủ động và bị động của băng tải.

Dùng chức năng HSC của PLC đọc tổng số xung của mỗi trục, lấy tổng xung trục chủ động trừ tổng xung truc bị động, nếu hiệu này lớn hơn 0 thì bị trượt băng tải .
    [lưu ý khởi tạo lại HSC sau khi delay thời gian vài giây từ khi băng tải bắt đầu khởi động để tránh sai số, trong thời gian này sẽ không báo lỗi trượt băng tải]

Encoder thì có nhiều loại, có loại rẻ giá dưới 1tr cũng có.

Nếu bạn muốn cắt giảm chi phí hơn nữa thì có thể gia công như hình đính kèm đầu tiên của bác thuaphat trong post#6. [encoder sử dụng trong hình là XSAV11373, bạn thay con này bằng cảm biến tiệm cận thông thường, giá tầm 200k 1 con.]

Bạn nên tìm hiểu cách sử dụng HSC trong S7-1200 (nếu chưa biết). Nếu cần hỗ trợ thêm thì nói mình có thể cung cấp tài liệu cho bạn.
    Cảm ơn bác đã giúp đỡ, em đã hiểu ra vấn đề, có gì vướng mắc, em lại hỏi. thank you

Thành viên Mới
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    cảm ơn các bạn đã chia sẻ những kinh nghiệm của mình nhé

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12

Đánh dấu