Đăng Ký
Kết quả 1 đến 4 của 4
    Thành viên cấp 1
    Thanks
    5

Quan hệ giữa PLC S7 200CN với ADAM 4018

Chào cả nhà! Em có một thắc mắc nho nhỏ, nhờ mọi người tư vấn ạ?
    Hiện tại, nhà máy em đang làm việc có sử dụng PLC S7 200 CN để giám sát nhiệt độ và áp suất lò nung. Vì nhà máy dùng công nghệ của Trung Quốc nên toàn bộ phần lập trình và giao diện điều khiển đều là Tiếng Trung. Em đang tìm cách Việt hóa lại chương trình và em có một thắc mắc: Đó là sự xuất hiện của Con ADAM 4018, em vẽ qua sơ đồ đấu chân thì nhận thấy: 8 Can nhiệt ( thormocouples) đấu vào con ADAM 4018 rồi chuyển tín hiệu trực tiếp vào máy tính công nghiệp luôn ( không đưa vào PLC ), trên màn hình hiển thị các thông số nhiệt độ áp suất để theo dõi. Vậy, vai trò của con ADAM 4018 ở đây là gì? Nó khác với PLC như nào? Tại sao, không cần lập trình gán địa chỉ mà nó vẫn cho hiển thị y như con PLC ?

Thành viên cấp 1
    Thanks
    5
    Các cao thủ chỉ giáo ạ???
    Tại sao con Adam 4018 lại có thể nhận tín hiệu mV từ can nhiệt rồi tự xử lý và cho ra nhiệt độ bằng số hiển thị lên màn hình máy tính???
    Em xem chân đấu ADAM 4018 thì chỉ có: 8 cặp chân đấu với can nhiệt, 1 cặp chân nối nguồn 24VDC, 1 cặp chân lấy tín hiệu gửi về case máy tính

Thành viên cấp 10
    Thanks
    17
    201 lượt trong 169 bài viết
    modbus RTU
    Manual có ghi đó:
    "ASCII command
    (ADAM-4018)
    ASCII command and
    Modbus/RTU
    (ADAM-4018+)
    "
    Lần sửa cuối bởi kidsolo1412, ngày 05-24-2016 lúc 02:09 PM.
    MUA BÁN-DỊCH VỤ-TRAINING
    Email: Hidden Content
    Hidden Content

Thành viên cấp 1
    Thanks
    5
    Trích dẫn Gửi bởi kidsolo1412 Xem bài viết
    modbus RTU
    Manual có ghi đó:
    "ASCII command
    (ADAM-4018)
    ASCII command and
    Modbus/RTU
    (ADAM-4018+)
    "
    Cám ơn Bác đã quan tâm vấn đề của em nhưng em đọc vào cũng thấy nó cũng như kiểu modul mở rộng EM 231 của PLC. Cũng đều nhận tín hiệu từ can nhiệt, được cấp nguồn 24V. Cái khác là modul EM đưa tín hiệu cho PLC xử lý, còn ADAM 4018 thì tự xử lý. Vậy theo em hiệu thì con ADAM 4018 có chức năng tương tự như một PLC phải không Bác??? Nếu vậy, thì nó giao tiếp với phần mềm mô phỏng WinCC kiểu gì??

Đánh dấu