Đăng Ký
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 11
    Thành viên cấp 1
    Thanks
    9
    0 lượt trong 0 bài viết

WINCC và WINCC FLIEXIBLE giống và khác nhau chỗ nào ?

Em mới bắt đầu tìm hiểu va học về môn PLC , mới đầu nghe nói WINCC thì biết nó dùng để lập trình cho hệ thống scada, sau đó lại nghe nói đến WINCC FLEXIBLE nữa, mà chức năng cúa flexible em chưa rành lắm, các bác cao thủ cho em hỏi là 2 phần mềm này giống và khác nhau ở điểm nào, khi nào thì dùng wincc và khi nào dùng wincc flexible, có thể thay thế cho nhau được không ạ, em mới vào nghề còn non mong các bác chỉ giáo, cảm ơn các bác !

Thành viên cấp 9
    Đang ở
    HCM.City
    Thanks
    28
    51 lượt trong 38 bài viết
    điểm khác nhau cơ bản là WinCC Flexible là phần mềm dùng lập trình cho màn hình HMI của Siemens . HMI chỉ sử dụng hệ điều hành riêng còn WinCC là phần mềm lập trình cho giao diện, giám sát của máy tính (SCADA) của hãng Siemens,chạy trên máy tính có hệ điều hành Windows ,còn những điểm khác và tương đồng nữa mà khi đi vào nghiên cứu từ từ bạn sẽ tìm hiểu ra thôi ^^
    Lần sửa cuối bởi hiennguyen, ngày 10-03-2011 lúc 12:25 PM.
    Dao Coffee Factory, Laos P.D.R
    Hidden Content
    Hidden Content

Thành viên cấp 1
    Thanks
    9
    0 lượt trong 0 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi hiennguyen Xem bài viết
    điểm khác nhau cơ bản là WinCC Flexible là phần mềm dùng lập trình cho màn hình HMI của Siemens . HMI chỉ sử dụng hệ điều hành riêng còn WinCC là phần mềm lập trình cho giao diện, giám sát của máy tính (SCADA) của hãng Siemens,chạy trên máy tính có hệ điều hành Windows ,còn những điểm khác và tương đồng nữa mà khi đi vào nghiên cứu từ từ bạn sẽ tìm hiểu ra thôi ^^
    Cảm ơn bác ! Em cũng đang mày mò tài liệu đây.

Little PLC

Đang ở
    Mọi câu hỏi hãy đưa lên diễn dàn. Tôi không dùng hộp thư riêng.
    Thanks
    257
    1,084 lượt trong 567 bài viết

điều mấu chốt là bạn không thể đem 2 cái đó ra so sánh vì nó không cùng nói về một thứ.

WINCC là lập trình cho hệ SCADA. Đừng hỏi tôi SCADA là gì mà hãy tìm hiểu vì có rất nhiều bài viết không nên viết lại điều đã nói.

WINCCFLEXIBLE là lập trình cho màn hình HMI của Siemens. HMI là từ nói chung nhưng sau này HMI được hầu như mọi người hiểu đó là màn hình cảm ứng - touch screen, màn hình hiển thị... với những thông số, report, alarm ở mức độ thấp, nhỏ.

Không thể so sánh nếu không cũng như đem con Voi so sánh khập khễnh với con chuột.
    Hidden Content

Trần Văn Hiếu
    Email: Hidden Content
    Sđt: (+84)987 - 338 - 334

Thành viên cấp 9
    Thanks
    22
    124 lượt trong 97 bài viết
    để dể phân biệt cơ bản là WinCC Flexible là phần mềm lập trình giao diện, giám sát cho màn hình HMI của Siemens và làm scada trên PC cho ứng dụng vừa và nhỏ có đủ chức năng report, alarm ,trend và kết nối trực tiếp nhiều loại plc và cả giao thức OPC . còn WinCC là phần mềm lập trình cho giao diện, giám sát chạy trên máy tính (SCADA) ,chạy trên máy tính có hệ điều hành Windows hai phần mềm này củng có nhiều điểm giống nhau và nhiều điểm khác nhau ,vào tìm hiểu là biết ngay.đúng như anh HIẾU nói wincc nó lớn như con voi còn wincc flexible nó chỉ đáng là con chuột thôi.

Thành viên cấp 1
    Thanks
    9
    0 lượt trong 0 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi tran_hieu0983 Xem bài viết

điều mấu chốt là bạn không thể đem 2 cái đó ra so sánh vì nó không cùng nói về một thứ.

WINCC là lập trình cho hệ SCADA. Đừng hỏi tôi SCADA là gì mà hãy tìm hiểu vì có rất nhiều bài viết không nên viết lại điều đã nói.

WINCCFLEXIBLE là lập trình cho màn hình HMI của Siemens. HMI là từ nói chung nhưng sau này HMI được hầu như mọi người hiểu đó là màn hình cảm ứng - touch screen, màn hình hiển thị... với những thông số, report, alarm ở mức độ thấp, nhỏ.

Không thể so sánh nếu không cũng như đem con Voi so sánh khập khễnh với con chuột.
    Trích dẫn Gửi bởi daocongdabl Xem bài viết
    để dể phân biệt cơ bản là WinCC Flexible là phần mềm lập trình giao diện, giám sát cho màn hình HMI của Siemens và làm scada trên PC cho ứng dụng vừa và nhỏ có đủ chức năng report, alarm ,trend và kết nối trực tiếp nhiều loại plc và cả giao thức OPC . còn WinCC là phần mềm lập trình cho giao diện, giám sát chạy trên máy tính (SCADA) ,chạy trên máy tính có hệ điều hành Windows hai phần mềm này củng có nhiều điểm giống nhau và nhiều điểm khác nhau ,vào tìm hiểu là biết ngay.đúng như anh HIẾU nói wincc nó lớn như con voi còn wincc flexible nó chỉ đáng là con chuột thôi.
    Cảm ơn các bác em hình dung ra rồi, mới tìm hiểu nên còn chưa hiểu hết.

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Cám ơn các bạn, trước lười học quá,h mới tìm hiểu lại. H mới kéo WinCC Flexible về cài.
    Các bạn hỏi thêm cài cùng lúc 2 soft này có bị sung đột không vậy?

Thành viên cấp 3
    Thanks
    39
    88 lượt trong 50 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi doanttu Xem bài viết
    Cám ơn các bạn, trước lười học quá,h mới tìm hiểu lại. H mới kéo WinCC Flexible về cài.
    Các bạn hỏi thêm cài cùng lúc 2 soft này có bị sung đột không vậy?
    BÌnh thường bạn ko có vấn đề gì cả. 2 phần mềm này khác nhau mà.

Chúc bạn vui

Thành viên cấp 3
    Thanks
    67
    13 lượt trong 12 bài viết
    Sao mà máy em cài winflex 2008 xong..cài winCC 7 nó báo lỗi vậy mấy anh ? Không biết co xung đột gì không..em đã thử cài mấy lấn ..

Thành viên Mới
    Thanks
    2
    Bạn xem báo lỗi gì ? có thể đưa cụ thể lên đây để cùng nhau giải quyết. 2 soft đó không xung đột. Có thể do nguyên nhân khác .

11. Bài viết của "lvkhoi" đã được cám ơn bởi các thành viên:

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Đánh dấu