Đăng Ký
Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 21
    Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    5 lượt trong 2 bài viết

Cool Giúp đở về lập trình điều khiển động cơ bước dùng PLC mitshu

Chào các bạn, hiện mình đang có 1 con motor DC step 5 phase model UPH596 -A của vexta (1.4A, 3.4om, 0.72 độ/step) và một driver 5 phase UDX5114 của vexta, mình dùng con PLC FXon 60MT của mitshu để điều khiển.
    Mình dùng lệnh [PLSY k1500 k5000 Y0] động cơ quay bị lệch bước và bị nóng. A/E nào đã từng làm qua hay có kinh nghiệm với động cơ bước thì xin chỉ dẩn mình các khắc phục như ở trên.

Thành viên cấp 2
    Thanks
    2
    11 lượt trong 5 bài viết
    - Về vấn đề lệch bước: bạn thử kiểm tra phần cơ khí xem đã trơn tru chưa, có bị kẹt gì không nếu ok thì bạn thử hạ cái tần số xuống thử xem
    - Về vấn đề motor bị nóng: bạn thử vặn biến trở để hạ dòng cái thằng stop xem sao

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    5 lượt trong 2 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi rongviet Xem bài viết
    - Về vấn đề lệch bước: bạn thử kiểm tra phần cơ khí xem đã trơn tru chưa, có bị kẹt gì không nếu ok thì bạn thử hạ cái tần số xuống thử xem
    - Về vấn đề motor bị nóng: bạn thử vặn biến trở để hạ dòng cái thằng stop xem sao
    - Trước hết mình xin cám ơn bạn rồng việt đã giúp mình.
    - vấn đề lệch bước: Mình chỉ điều khiển motor thôi, chưa kết nối với phần cơ khí. Mình hạ tần số xuống 500Hz thì chạy ok. nhưng trên 500hz là có vần đề lệch bước.
    - Về motor nóng: Mình đã vặn biến trở Stop về mức thấp nhất rồi, trên driver udx5114 thì không có nút hạt HAO, mình thiết nghỉ chắc cái driver này không tương thích với cái động cơ này

Thành viên cấp 2
    Thanks
    3
    5 lượt trong 4 bài viết
    Đây là động cơ bước nên với tần số cao quá có thể nó sẽ không đáp ứng kịp. Còn bộ driver của bác nó chỉ có tác dụng khuếch đại cái xung mà bác băm ra thôi, chỉ cần công suất của nó tương ứng với công suất motor là được mà. Bác nên dùng lệnh khác, lệnh băm xung mà có thời gian tăng tốc, giảm tốc thử xem sao.
    Nếu cần độ chính xác và tốc độ cao thì nên dùng động cơ servo. Bên em thì luôn sẵn servo motor và servo driver cho bác chọn: www.bientanchinhhang.com
    Duy Nghia (Mr.) - Kỹ sư bán hàng
    Phân phối biến tần Yaskawa, Omron, Hedy, Mitsubishi, Invt, Delta chính hãng giá rẻ nhất
    Phân phối thiết bị tự động hóa, PlC, màn hình cảm ứng, cảm biến, bộ điều khiển nhiệt độ.
    Thiết kế hệ thống, dây chuyền tự động hóa nhà máy.
    Dịch vụ sửa chữa biến tần chuyên nghiệp, uy tín.
    Địa chỉ: 41/M2 Yên Hòa, Phường Yên Hòa, Cầu Giấy, Hà Nội
    Mobile: 0989 730 398
    Email : Hidden Content
    Website: Hidden Content

Thành viên cấp 2
    Thanks
    32
    11 lượt trong 10 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi nguyen1nghia_ac Xem bài viết
    Đây là động cơ bước nên với tần số cao quá có thể nó sẽ không đáp ứng kịp. Còn bộ driver của bác nó chỉ có tác dụng khuếch đại cái xung mà bác băm ra thôi, chỉ cần công suất của nó tương ứng với công suất motor là được mà. Bác nên dùng lệnh khác, lệnh băm xung mà có thời gian tăng tốc, giảm tốc thử xem sao.
    Nếu cần độ chính xác và tốc độ cao thì nên dùng động cơ servo. Bên em thì luôn sẵn servo motor và servo driver cho bác chọn: www.bientanchinhhang.com
    Chào bạn.
    Hiện mình cũng đang gặp phải vấn đề sai số này. Mình sử dụng đc secvo và driver ASDA-B2. Tuy nhiên khi động cơ chạy ở tần số cao khoảng 50kHZ thì có sai số, tốc độ càng cao thì sai số càng nhiều (khoảng 1cm). Cho mình hỏi trong quá trình chạy, có cần thiết phải autotune không và quá trình thực hiện ntn. Rất mong sự giúp đỡ của bạn.

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    5 lượt trong 2 bài viết
    Trước hết mình xin chân thành cám ơn bạn nguyen1nghia_ac đã giúp đở mình. Hiện nay mình đang có bộ driver Digital AC Servo Driver AFS-60 nhưng chưa tìm được động cơ phù hợp để điều khiển, bạn có động cơ nào phù hợp loại này thì tư vấn giúp mình với. Xin chân thành cám ơn bạnh nhiều

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    5 lượt trong 2 bài viết
    Trước hết mình xin chân thành cám ơn bạn nguyen1nghia_ac đã giúp đở mình. Hiện nay mình đang có bộ driver Digital AC Servo Driver AFS-60 nhưng chưa tìm được động cơ phù hợp để điều khiển, bạn có động cơ nào phù hợp loại này thì tư vấn giúp mình với. Xin chân thành cám ơn bạnh nhiều

Thành viên cấp 2
    Thanks
    3
    5 lượt trong 4 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Thepms Xem bài viết
    Sao em search trên mạng không ra manual hay thông tin gì của con này nhỉ bác nhỉ. Toàn ra encoder của Sick. Hay bác xem nhầm mã
    Phân phối biến tần Yaskawa, Omron, Hedy, Mitsubishi, Invt, Delta chính hãng giá rẻ nhất
    Phân phối thiết bị tự động hóa, PlC, màn hình cảm ứng, cảm biến, bộ điều khiển nhiệt độ.

Thành viên cấp 2
    Thanks
    3
    5 lượt trong 4 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi duc.thao Xem bài viết
    Chào bạn.
    Hiện mình cũng đang gặp phải vấn đề sai số này. Mình sử dụng đc secvo và driver ASDA-B2. Tuy nhiên khi động cơ chạy ở tần số cao khoảng 50kHZ thì có sai số, tốc độ càng cao thì sai số càng nhiều (khoảng 1cm). Cho mình hỏi trong quá trình chạy, có cần thiết phải autotune không và quá trình thực hiện ntn. Rất mong sự giúp đỡ của bạn.
    Bác dùng Servo của Delta Bác dùng gì để điều khiển servo? Nếu băm xung ra để điều khiển servo thì em thấy ít khi có sai số lắm, nếu servo chạy không đến vị trí thì nó sẽ báo lỗi.

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    5 lượt trong 2 bài viết
    Sao em search trên mạng không ra manual hay thông tin gì của con này nhỉ bác nhỉ. Toàn ra encoder của Sick. Hay bác xem nhầm mã
    Cám ơn bạn đã giúp đở mình. Theo mình biết digital ac servo driver dòng AFS-6 của WACO GIKEN, TYPE AFS-6, SER.NO 53720136, anh có thể vào google chọn hình ảnh để search thì dòng này hiện ra rất nhiều, có đều em không biết động cơ loại nào thì phù hợp với dòng này. cảm ơn anh nhiều

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối

Đánh dấu