Đăng Ký
Kết quả 1 đến 5 của 5
    Thành viên Mới
    Thanks
    1
    0 lượt trong 0 bài viết

Hỏi về lập trình và điều khiển máy đột dập CNC

Hiện tại mình đang muốn thiết kế hệ thống điều khiển cho việc cải tiến máy đột dập cơ thành máy đột dập CNC. (Giống như loại máy này: https://youtu.be/l1josEUXf3o ). Vậy mình muốn hỏi là để có thể thiết kế, lập trình và điều khiển cho máy này mình nên tìm hiểu và nghiên cứu những kiến thức gì ? Cảm ơn !

Thành viên cấp 3
    Thanks
    10
    47 lượt trong 39 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi TrungDungMTA Xem bài viết
    Hiện tại mình đang muốn thiết kế hệ thống điều khiển cho việc cải tiến máy đột dập cơ thành máy đột dập CNC. (Giống như loại máy này: https://youtu.be/l1josEUXf3o ). Vậy mình muốn hỏi là để có thể thiết kế, lập trình và điều khiển cho máy này mình nên tìm hiểu và nghiên cứu những kiến thức gì ? Cảm ơn !
    Bạn học ngành gì, kiến thức chủ yếu Cơ Khí và tự động hóa, cơ khí khoai hơn. bạn tham khảo tài liệu này xem nhé:
    http://www.mediafire.com/download/8l...NC_Machine.pdf

Thành viên Mới
    Thanks
    1
    0 lượt trong 0 bài viết
    Xin chào. Mình học bên cơ khí. Bạn có kinh nghiệm hay kiến thức gì về vấn đề này có thể tư vấn giúp mình được không ? Mình đang tìm hiểu về phần điều khiển bằng PLC, nhưng không biết nên tìm hiểu về những thiết bị nào ?

Thành viên cấp 1
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    ai giúp bạn ấy đi

Thành viên cấp 3
    Đang ở
    Hà Nội
    Thanks
    3
    26 lượt trong 20 bài viết
    Để làm cái việc khó như thế này mà trong khi bạn mới tìm hiểu về PLC là việc hơi khó khăn, nhưng không phải là không thể!
    Trước tiên bạn phải nắm được việc lập trình PLC liên quan đến Encoder. Tìm hiểu về kênh đọc xung tốc độ cao, ngoài việc đó bạn phải tìm hiểu về điều khiển chính xác của CNC như thế nào. Theo như trong video thì cái máy kia chỉ có 2 trục, bạn phải lập trình PLC để nó điều khiển con Encoder đó để nó đưa cái vật của bạn đúng thời điểm để dập. Nói tóm lại là bạn phải tìm hiểu và điều khiển Encoder, đầu đọc, phát xung tốc độ cao của PLC.
    For example: Đột lộ cho vật A, encoder nhận 10 xung thì di chuyển được 1cm chẳng hạn.
    B1: Di chuyển vật A đến tọa độ (0;20)cm, bạn sẽ phải phát 200 xung để encoder di chuyển trên trục Y.
    B2: Kích hoạt động cơ dập lỗ để dập xuống...
    B3: Di chuyển đến tọa độ (30;20) cm, bạn sẽ phải phát 300 xung cho encoder trên trục X.
    B4: Kích hoạt động cơ dập lỗ...
    Đây chỉ là ví dụ cho bạn hiểu thôi chứ việc để lập trình tạo ra sản phẩm không đơn giản như thế này.
    Chúc bạn thành công!

Đánh dấu