Đăng Ký
Kết quả 1 đến 10 của 92

Threaded View

Thành viên cấp 3
    Đang ở
    Ho Chi Minh Vietnam Now
    Thanks
    4
    61 lượt trong 46 bài viết

Sự thật buồn cho ngành tự động hóa của Việt Nam

Bài viết này mình không tạo được trong chủ đề nào khác, định tạo trong chủ đề giáo dục và đào tạo nhưng mình lại không được phép. Nếu các mod thấy không hợp nhãn để ở đay, vui lòng move vào chỗ đúng nha. cảm ơn.
    Mấy ngày nay đọc trên diễn đàn về bài viết của một kỹ sư mới ra trường: http://plcvietnam.com.vn/forum/showt...B%99ng-c%C6%A1 : mà thấy buồn cho cả một thế hệ và ngành tự động hóa Việt Nam. Tại sao khi đi học, nhất là đồ án tốt nghiệp thì sinh viên chỉ chăm chú vào nào là nhà máy điện nguyên tử, điều khiển tàu vũ trụ, không gian… rồi một người đề xướng đề tài truyền thông hay communication hai PLC qua web, qua WAN thì mọi người tham gia ầm ầm và có vẻ như đề tài không bao giờ kết thúc. Nếu người ngoài nhìn vào nhưng đồ án tốt nghiệp, những luộn văn kia có lẽ họ phải giật mình thán phục sao mà kỹ sư, sinh viên Việt Nam giỏi thế. Còn nếu như họ đi làm với một kỹ sư VN vaf chỉ giao một việc đơn giản là đấu cái motor có 6 đầu dây cũng không biết cách đâu thì không biết họ nghĩ sao nhỉ. Đó là cái nực cười của sinh viên, kỹ sư và của ngành giáo dục việt nam và ở đây nhưng ông thầy đào tạo nên họ có lẽ cần phải tự suy ngẫm lại mình.
    Mấy ngày nay mình tìm mua cái rectifier, vậy nhưng đề tài đăng lên không thấy có ai bán hang nhảy vào chào giá cả? Vì sao vậy, không phải vì họ không có bán mà thực tế nó đâu có được sản xuất ở VN. Nếu nghĩ vậy thì đơn giản, nhưng thực tế, khi mình đi hỏi nhiều chỗ thì kỹ sư bán hang còn không biết nó là cái gì nữa??? mình trích lại nguyên đoạn trả lời “cái bộ anh nói là bộ nguồn hay sao anh chắc bên em không có đâu,nếu bộ này để dk dong co dc thì ben siemens hình như có”. Bạn thấy sao về câu trả lời này? Nếu không hiểu sao mà đi bán được hàng. Ở đây mình không phải trích ra câu nói này để chê trách gì bạn đó mà để cho thấy một điều là các bạn cứ nghĩ cao siêu, các bạn cữ nghĩ cái trên trời nhưng cái ngay trước mắt và đơn giản nhất thì các bạn lại không biết. Thậm chí kỹ sư bán hàng của Schneider khi mình gọi điện đến còn không biết cái bộ mình nói đến là cái gì? Hic hic! Thậm chí quá đáng hơn còn có một cậu còn cãi mình là sao bộ chỉnh lưu điện áp trên DC bus lại cao hơn điện áp đầu vào được??? Ôi trời, đến nước này thì biết nói sao đây? Tức quá mình mới đưa công thức cho cậu ta và kêu cậu ta tính toán (Vd=(3*SQRT(2)*Vin)/pi) lúc này mới chịu im lặng. Mà thực ra điều đó thể hiện là trình độ hiểu biết đến cỡ nào! Dơn giản là cho dù điện áp đầu vào không phải là 400VAC mà 220VAC thì đầu ra trên DC bus vẫn có 540VDC được mà, chỉ cần một cái biến áp nhỏ thôi chứ có khó gì? Vậy mà lại đi cãi nhau với khách hàng. Điều này cho thấy sự kém cỏi và thiếu hiểu biết cũng như kém chuyên môn lẫn kỹ năng.
    Tại sao một kỹ sư việt nam mà một Philipin đi làm cùng một dự án cho nước ngoài thì giá thuê kỹ sư VN lúc nào cũng thấp hơn??? Và thường kỹ sư VN chỉ làm lính cho Philipin trong khi đó ai cũng nói “mấy thằng phi ngu như bò”. Vậy đó, người ta hơn mình ở điều gì, chỉ là hơn về tiếng anh thôi chứ có gì đâu.
    Nếu cứ đà này thì có lẽ kỹ sư VN chỉ suốt đời làm nhưng dự án con con trong nước mà chẳng bao giờ đi đấu thầu vơi nước ngoài mà thắng được cả. Có chăng cũng chỉ vài dự án trong nước mà chủ đầu tư chê nước ngoài đắt quá không đủ tiền trả nên phải thuê mấy công ty trong nước làm. Mình không chê trình độ của người VN, mình biết người VN chúng ta rất chịu khó, ham học hỏi nhưng có lẽ chúng ta cần nhìn lại mình, chính bản thân chúng ta, nhất là nhưng người được gọi là thầy giáo đang đào tạo ra những kỹ sư không biết làm việc. Còn anh em kỹ sư thì phải cố gắng, học hỏi, tìm tòi và nhất là cũng cố kiến thức ngoại ngữ để bổ sung kiến thức cho mình. Hãy học từ căn bản, từ nhưng cái dễ nhất các bạn phải làm được rồi mới nghĩ đến cái cao hơn, nếu cái căn bản và dễ nhất các bạn không làm được thì đững nghĩ sẽ làm tốt cái gì cao cấp. Nhớ năm 2007 mình có dạy một lóp về lập trình PLC cho một công ty, có một cậu có vẻ rành về PLC nên không thèm chú ý đến nhưng điều căn bản mình dạy. Vậy nhưng đến khi mình ra cho bài tập một mạch khởi động sao-tam giác thì ngồi gần một tiếng đồng hồ cũng làm không xong.
    Mình vẫn thường nói với mọi người hãy học bài học đơn giản này trước: Làm sao để bỏ con voi vào tủ lạnh? Trả lời: mở của tủ lạnh và bỏ con voi vào. Ở đay bạn đưng cố phức tạp hóa vấn đề là phái có cái tủ lanh thật to, hay làm sao cho con voi nhỏ lại, hay con voi quá to, quá năng …. Không cần thiết. Câu trả lời đúng nhất vaf dơn giản nhất là hã mở cửa tủ lạnh và bỏ con voi vào.
    Vài dòng tâm sự mong anh em, nhất là các kỹ sư mới ra trường lưu tâm và cố gắng học hỏi.
    Lần sửa cuối bởi dienkhung, ngày 08-08-2013 lúc 12:44 AM.

2. The Following 5 Users Say Thank You to dienkhung For This Useful Post:

Đánh dấu