Đăng Ký
Trang 20 của 22 Đầu tiênĐầu tiên ... 101819202122 CuốiCuối
Kết quả 191 đến 200 của 215
    Thành viên Mới
    Đang ở
    At Home
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Các anh (chị) ơi! CHo em hỏi là 1 vấn đề là.Muốn Cứ mỗi 5s thì ngắt để set q1.0 =1 trong 1 vòng quét.Trong s7 300 thì nên làm thế nào.Các viết chương trình ấy ạ.Em đọc qua tài liệu thì có dùng khối OB30 nhưng không rõ làm như thế nào cả.MỌi người !Thank!

Thành viên Mới
    Đang ở
    At Home
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Thầy Hiếu ạ!Em đang cần xử lý gấp ạ !
    Cảnh cáo bạn, tuyệt đối không spam thế này nhé
    Lần sửa cuối bởi anhlv.ddt, ngày 01-07-2013 lúc 03:41 AM.

Thành viên Mới
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Các bác cho em hỏi với, em đang làm một đề tài xử lý trạm bơm gồm 4 bơm, trong đó 3 bơm luân phiên. Em dùng thuật toán so sánh thời gian chạy giữa các bơm để luân phiên ( sử dụng ob 35), cứ cái nhỏ nhất chạy đến lúc lớn nhất thì dừng. Tuy nhiên yêu cầu là 6ph mới luân phiên một lần, mà như em sử dụng ob35 thời gian cycle tối đa là 60s, nên đê tăng từ nhỏ nhất lên lớn nhất là 3 vòng, tức là 3ph, hiện em chưa có cách nào thay đổi thêm thời gian ob35, em xin hỏi có thuật toán nào giải quyết vấn đề này ko ạ

Thành viên cấp 2
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Mình chưa làm cái này bao h nhưg mình có cách này bạn thử almf xem có giải quyết đc ko nhé : sử dụng 1 biến đếm, cứ khi nào OB35 đc gọi thì tăng biến đếm 1, nếu vẫn nhỏ hơn 6 thì thoát chươgn trình ngắt luôn, bằng 6 thì thực hiện tiếp chươg trình của mình.
    Cách này mìh từg làm ở s7 200 rồi nhưg bên s7 300 thì chưa lmà, nhưg thuật toán của nó là thế, bạn thử xem rồi cho mọi ng xem kq vs nhé ^^

Thành viên Mới
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi tqh12a1 Xem bài viết
    Mình chưa làm cái này bao h nhưg mình có cách này bạn thử almf xem có giải quyết đc ko nhé : sử dụng 1 biến đếm, cứ khi nào OB35 đc gọi thì tăng biến đếm 1, nếu vẫn nhỏ hơn 6 thì thoát chươgn trình ngắt luôn, bằng 6 thì thực hiện tiếp chươg trình của mình.
    Cách này mìh từg làm ở s7 200 rồi nhưg bên s7 300 thì chưa lmà, nhưg thuật toán của nó là thế, bạn thử xem rồi cho mọi ng xem kq vs nhé ^^
    Bác ơi, ob35 nó chạy liên tục, đâu có liên quan gì đến chương trình đâu bác, em có biến đếm, mỗi khi ob35 thực hiện thì tăng biến đếm lên 1 rồi bác, nhưng như bác nói lên 6 thì sao em so sánh 3 biến đếm được, em có 3 máy mà ?

Little PLC

Đang ở
    Mọi câu hỏi hãy đưa lên diễn dàn. Tôi không dùng hộp thư riêng.
    Thanks
    257
    1,084 lượt trong 567 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi na_pro Xem bài viết
    Các bác cho em hỏi với, em đang làm một đề tài xử lý trạm bơm gồm 4 bơm, trong đó 3 bơm luân phiên. Em dùng thuật toán so sánh thời gian chạy giữa các bơm để luân phiên ( sử dụng ob 35), cứ cái nhỏ nhất chạy đến lúc lớn nhất thì dừng. Tuy nhiên yêu cầu là 6ph mới luân phiên một lần, mà như em sử dụng ob35 thời gian cycle tối đa là 60s, nên đê tăng từ nhỏ nhất lên lớn nhất là 3 vòng, tức là 3ph, hiện em chưa có cách nào thay đổi thêm thời gian ob35, em xin hỏi có thuật toán nào giải quyết vấn đề này ko ạ
    Thứ nhất trả lời bạn đó là OB ngắt thời gian có thể điều chỉnh từ 10ms đến 5000ms nhé bạn.
    Thứ nhì bài toán của bạn chẳng ai dùng OB ngắt chu kỳ làm gì bởi vì hoàn toàn có thể viết trong OB1 và dùng Timer quá đơn giản. Điều quan trọng là bạn build một cái lưu đồ giải thuật thật là tốt và sau đó viết theo đó và chỉnh sửa thôi.

http://plcvietnam.com.vn/forum/showt...Cnh-PLC-S7-300

http://plcvietnam.com.vn/forum/showt...B%9B-trong-PLC

http://plcvietnam.com.vn/forum/showt...PLC-S7-300-400

Tôi nghĩ 3 cái này phù hợp cho bạn. Làm đi rồi hỏi tiếp nha.
    Hidden Content

Trần Văn Hiếu
    Email: Hidden Content
    Sđt: (+84)987 - 338 - 334

Thành viên Mới
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Em dùng timer rồi, nhưng máy chỉ chạy ổn định khi chạy liên tục trong thời gian dài, tuy nhiên, điều kiện thực tế là máy chỉ chạy tầm 3ph thì sẽ hết nước ( yêu cầu đổi máy là 6ph để giữ cho độ bền máy), khi máy chạy hết 3ph, tự động ngắt thì giá trị timer đang chạy sẽ dừng lại, lần sau máy bật lên giá trị timer lại reset về 360s, lại chạy máy cũ thêm 1 lần nữa,giá trị đếm để so sánh đổi máy ko thay đổi. cứ như vậy thì ko thể só sánh được giữa các máy để luân phiên. bác nào có cách để giữ luân phiên ko ạ ?

Thành viên cấp 3
    Thanks
    28
    27 lượt trong 23 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi na_pro Xem bài viết
    Em dùng timer rồi, nhưng máy chỉ chạy ổn định khi chạy liên tục trong thời gian dài, tuy nhiên, điều kiện thực tế là máy chỉ chạy tầm 3ph thì sẽ hết nước ( yêu cầu đổi máy là 6ph để giữ cho độ bền máy), khi máy chạy hết 3ph, tự động ngắt thì giá trị timer đang chạy sẽ dừng lại, lần sau máy bật lên giá trị timer lại reset về 360s, lại chạy máy cũ thêm 1 lần nữa,giá trị đếm để so sánh đổi máy ko thay đổi. cứ như vậy thì ko thể só sánh được giữa các máy để luân phiên. bác nào có cách để giữ luân phiên ko ạ ?
    bạn phải dùng timer có nhớ chứ

Thành viên Mới
    Thanks
    0
    0 lượt trong 0 bài viết
    Chào anh!
    Em đang làm cái đồ án Điều khiển bồn nước đơn bằng fuzzy mờ. Em đang bị một lỗi là không kết nối được Fuzzy V5++ với S7-300. Báo lỗi là thiếu file s723.dll. Anh có thể giúp em, em cảm ơn anh nhiều.

Little PLC

Đang ở
    Mọi câu hỏi hãy đưa lên diễn dàn. Tôi không dùng hộp thư riêng.
    Thanks
    257
    1,084 lượt trong 567 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi khanhdcn Xem bài viết
    Chào anh!
    Em đang làm cái đồ án Điều khiển bồn nước đơn bằng fuzzy mờ. Em đang bị một lỗi là không kết nối được Fuzzy V5++ với S7-300. Báo lỗi là thiếu file s723.dll. Anh có thể giúp em, em cảm ơn anh nhiều.
    http://plcvietnam.com.vn/forum/showt...i-PLC-S7/page3

#21 đã có rồi.

Thân
    Hidden Content

Trần Văn Hiếu
    Email: Hidden Content
    Sđt: (+84)987 - 338 - 334

Tag của Chủ đề này

Đánh dấu